Cá bị loét đầu và miệng

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi duytrungmac, 26/2/07.

1. duytrungmac

duytrungmac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Con cá trống đang nuôi con của em tự nhiên bị loét 1 lỗ to ở đầu ngay phần trán, loét sâu 0,5 cm, bề rộng gần 1 cm. Miệng thì sưng vù lên, cũng lở loét. Nấm tấn công dữ dội, trắng xóa vết thương. Mới phát hiện hôm kia mà hôm nay trở nặng quá rồi.
    Hiện ngày 2 lần em bắt cá ra, lau sạch nấm ở vết thương và ở xung quanh miệng (cũng bị lở và nấm) sau đó xức tetracilin cho nó. Bỏ vào hồ riêng thì hiện ngâm Abocin + tetracilin (hồ 80l 1 viên tetra + 2g abocin)
    Tội nghiệp nó nhìn thảm lắm, không ăn uống gì được cả.
    Bác nào đã từng bị hay có cao kiến gì giúp em với, lẹ lẹ lên không kịp đó.
    Xin Hậu tạ.

2. NTT

NTT Active Member

Thích đã nhận:
    22
    cách trị

bạn ra tiệm thuốc tây mua viên thuốc melina (loại thuốc dành cho phụ nữ) về ngâm cá vô 1viên/60l nước, cá mình lúc trước bị lỡ bụng mình ngâm hết rồi, mà thuốc đó hơi khó tìm nha, nếu bạn ở quận nhất thì ra tiêm thuốc tây ở gốc đường Bùi Thị Xuân và Tôn Thất Tùng (gần bệnh viện phụ sản quốc tế) chỗ đó có bán đó. chúc bạn may mắn

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thì cặp Hồng Két bị nấm, mình cho muối vào hồ, bạn cho nhiều vào, 100 lit thì khoảng 300gr muối... Hồng két của mình bây giờ đẹp roài.... Còn thuốc thì chịu...

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Minhphong nghĩ muối thôi không có đủ để trị dứt đâu. Nghe nói Melina (megina ) tốt lắm nhưng chưa có dịp để thử nghiệm

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Thuốc Melina thành phần chủ yếu là metronidazol nên bạn có thể dùng metronidazol để thay thế,mình cũng vừa chữa khỏi cho 2 em cá đĩa bị lở mình bằng metronidazol.bạn mua 1 vỉ 12 viên bỏ vào hồ 1m.Chúc cá của bạn mau lành bệnh!

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Nếu sang chút có thể mua cho em nó chai vitamin, loại dành cho cá rồng, nhãn màu xanh lá, 15k/chai, mình hay sử dụng khi cá bệnh ko ăn được. Chút cá em mau khỏe.

7. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn Anh.
    Mình cho nó ăn bằng cách nào anh, bơm vô miệng nó luôn hả.
    Mà mua cái này ở đâu?

8. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Loại này cho vô nước, em ra Ng Thông có bán, cứ hỏi chai vitamin cho cá rồng, nhãn màu xanh lá có hình con cá rồng và giá là 15k/chai, nhớ hỏi liều lượng luôn, có lỡ tay xài nhiều quá cũng chẳng sao nếu tiền là vấn đề nhỏ :D :D :D

9. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bình tĩnh Duytrungmac nhé, thuốc thì các cao thủ đã chỉ đầy đủ rồi, tớ chỉ góp ý thêm vài dòng nhỏ:

- Dùng liều lượng thuốc nên nhẹ nhàng, vì còn để sinh sản.
    - Không nhất thiết phải bắt cá ra nuôi bể riêng để điều trị, lý do: loài cá đĩa thích sống theo bày, khi bắt ra bạn đã vô tình gây stress cho cá, thứ hai là cá sẽ làm biếng ăn hơn khi ở một mình.
    - Còn nhất định phải bắt riêng ra để điều trị thì: bể nhỏ điều trị nên đặt bên cạnh bể bình thường để cá không hoảng sợ.
    - Điều quan trọng: nhiệt độ và lượng oxy nên duy trì ở mức lý tưởng trong suốt quá trình điều trị.

Chúc cá bác chóng khỏe, ăn mạnh ..... tốn thêm nhiều thức ăn, Hihi haha:laughing: :laughing:

10. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn bác haohao và vttl nhiều nha!
    Giờ ko có nhà cũng không biết, chừng nào về xem tình hình sẽ báo cho các bác.
    Đó là con cá trống quý nhất của em, nuôi con giỏi nhất tự nhiên bị vậy xót quá, mà bệnh tình nó phát triển nhanh thật, trở tay không kịp.
    Một lần nữa cám ơn các bác nhìu nhìu.

11. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Chào các bác! Con cá của em hôm nay đã ra đi rồi. Buồn quá.
    Chắc là do phát hiện không kịp, với lại em nghĩ chắc nó bị 1 loại ký sinh ăn dần thịt nên vết thương cứ ngày càng lở loét, nấm phát triển quanh miệng, và có cả mủ nữa, nói chung là nhìn nó nặng lắm, nen dù đã dùng các loại thuốc vẫn không khả quan.
    Chắc em phải đi kiếm 1 em da rắn trống nào đó dể cặp với con mái cũ quá, hay có bác nào có để lại cho em đi.
    Chân thành cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Chúc các bác và cá luôn vui vẻ, khỏe đẹp nha.

12. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Chia buồn cùng Trung. Hichic bởi vậy nuôi cá Dĩa phải ngắm từng ngày từng giờ. Bỏ đi một hai ngày là có chuyện. Tết này minhphong cũng ra đi 3 em.
    Lúc trước minhphong cũng có một con bị loét gần ngay man đường kính khoảng đầu đũa, nhưng trong vòng 2 ngày nó loét dài khoảng 3cm luôn. Sau khi trị bằng cách ngâm tetra thì vết loét ngưng và minhphong lấy bột tetra trét trực tiếp lên vết thương. 2 ngày sau vết thương lành lại và có biểu hiện giống như kéo da non. Nhưng thêm 3 ngày tiếp theo cá không chịu đựng được phải ra đi vì không ăn được gì cả dù có thêm vitamin vào.

13. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chia buồn cùng hai bạn!!! không biết có phải dịch không (hay cá MP lây không biết) mà cá nhà mình hiện nay cũng bị như vậy, hai bên mình cá có 2 mục trằng rất bự ( chu vi khing 0.5 cm) lồi hẳn lên trên mặt da và tưa ra giống như cái hoa hồng màu trắng vậy ( đẹp quá). thời gian phát bệnh rất nhanh, mình cho cá ăn và ngắm cá hàng ngày nhưng không có, vậy mà sáng qua do hết thức ăn nên không cho ăn trước khi đi làm, chiều về thấy 2 hoa hồng như vậy đấy ( tức là chỉ trong 24 giờ). mìnnh đi là sớm nên không kịp xử lý, chỉ kịp cho 2 viên tetra, 2 viên metronidazone và 1/2 kg muối vào hồ chung, tính chiều về mới xử lý tiếp ( bắt ra hái hoa hồng tặng bồ nhí như Lam VN từng làm). hy vọng cứu kịp.

14. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Những ngày cuối năm ai cũng lo chuẩn bị tết làm cái ông công ty nước cũng nôn theo và xử lý nước rất ẩu, nếu mình ko cẩn thận là dính chưởng liền, nhà em nui 4 hồ thì 3 hồ bị bệnh, cũng may là bệnh xoàn thôi nếu ko thì cái tết này ko trọn vẹn... hic hic
    Xin chia buồn.

15. DUNGHCM

Thích đã nhận:
    13
    Hôm qua về nhà mình bắt cá ra nhổ bỏ hai bông hồng đi rắt tetra vào hai hố bom ấy trét lại như trét xi măng vậy, ( thả vào hồ thuốc không rớt ra) yên tâm. sáng mai thức dậy, vết thương cũ có vẻ khô, tuy nhiên xuất hiện thêm 3 nụ hồng trắng nữa ở gần đó, không biết chiều nay về có còn gặp mặt hắn lần cuối không nữa. quả là bệnh này phát nhanh thiệt.

16. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Anh dunghcm ơi, anh phải ngâm thuốc trong hồ nữa đó nha. Thêm tetra vào hồ nước, cái vụ này nó lây lẹ lắm, mới thấy nó bên này là nó xuất hiện thêm chỗ khác liền.
    Với lại Anh cẩn thận tách hẳn cá và thiết bị dụng cụ với đàn cá còn lại nha, vệ sinh triệt để thiết bị sau khi chữa bệnh. Không nó lây dữ lắm đấy. Chúc Cá Anh mau khỏe.

17. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Trời , mới có mấy ngày mà nhiều sự cố xảy ra quá, xin chia buồn cùng các bác. Sau các sự kiện này hy vọng tay nghề của các bác tăng lên ầm ầm :laughing: :laughing: :laughing: và cuộc offline tới đây sẽ tăng thêm phần thảo luận sôi nổi về việc này nhể .

18. DUNGHCM

Thích đã nhận:
    13
    Trung ơi, như dũng nói ở trên, hômqua trước khi đi làm đã bỏ 2 viên tetra và 2 viên metro + 1/2 kg muối vào trước rồi, chiều đi làm về mới trét thêm tetra vào và thả lại hồ. hiện giờ do hoàn cảnh khó khăn nên không có hồ chứa riêng nên đành cho ở chung với đám còn lại. tối nay đem xe tải lên, ăn tiệc xong, ghé nhà Mp chở 1 hồ về xài tạm....=)) =)) =))

19. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Ý, đem xe tải nhớ chở giúp em 1 kệ 3 tầng 3 hồ luôn nha. =)) =)) =))
    Anh cố gắng tách riêng nó ra đi, không mà nó lây bệnh là bó chiếu luôn đó. Cái vụ nấm, lở lây lan dã man lắm, em bị 1 lần toàn bộ cá cạch tới già luôn rồi.
    Con cá của em từ lúc phát bệnh tới ra đi có 1,5 ngày, lúc sau nặng nó kô bơi được, chắc vết loét đã tấn công tới não của nó.

20. DUNGHCM

Thích đã nhận:
    13
    1 hồ tui phải nhờ giang hồ đi theo rồi, 3 hồ + kệ thì chắc phải quân độ trang bị tận răng theo hộ tống quá. hehe.
    tối nay về sẽ tách riêng.
    Đúng vậy cá Dũng cũng bơii hết nổi, trong 24 giờ. nấm nếu bị thì cũng lâu, khoản vài tuần mới chết chứ.???