cá bị lồi mắt,các bác cứu gấp giúp em

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dl_dn, 8/6/07.

1. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em tự nhiên mắt càng ngày càng lồi ra,cả 2 con luôn và hình như 2 bên đều lồi rất đều.cá chỉ hơi bị nhát ăn uống vẫn bình thường.cá của em bị gì vậy?làm cách nào chữa đây mấy bác.cả 3 con em nuôi chung 1 hồ(hình như đều bị hết),cá khoảng 2 ngón.các bác cứu em với

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
  3. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vì trường hợp này khác với trưòng hợp mà trước đây tôi hướng dẫn người khác (trường hợp của bạn đó là do dùng thuốc trị nấm rồi bị lồi mắt nên tôi hướng dẫn dùng thuốc nâu + muối để trị(thuốc nâu có tác dụng chữa mắt rất tốt nhưng là với trường hợp dùng thuốc gì đó mà bị các bệnh về mắt)) còn trường hợp của lần này của tôi là khác,tôi muốn hỏi bác nào đã gặp qua giống như tôi thì chỉ cho tôi biết cách mà chửa.và lý do vì sao bị như vậy để sau này có thể tránh được.
    tôi kô hiểu sao bác Sơn Q4 là 1 tình nguyện viên đã kô giúp đỡ mà lại post bài có vẻ như moi móc người khác.nếu công việc của 1 tình nguyện viên là để làm những việc như thế này tôi thật sự thất vọng.
    nếu tôi kô cần sự giúp đỡ thì tôi post bài lên làm gì???

4. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Ngoài việc mình là tình nguyện viên thì mình cũng là 1 người cùng tham gia chơi cá...
    Bạn nên hiểu là thuốc trị bệnh nấm k có tác dụng phụ là làm cá bị lồi mắt.
    Mình cũng chỉ muốn nhắc lại với bạn cùng những thành viên khác.
    Khi đưa ra 1 cách trị bệnh có tính chất hướng dẫn người khác ta nên lấy từ kinh nghiệm chung hoặc chí ít cũng là kinh nghiệm bản thân đã kinh qua.
    Vì khi mình chỉ bảo hay hướng dẫn ngưới khác thì uy tín và kinh nghiệm của bản thân cũng sẽ được cũng cố và tăng thêm.
    Mình k moi móc bạn gì cả ..chỉ có điều mình thấy lạ nên muốn hỏi lại xem trong kinh nghiệm của bạn có thiếu xót gì hay k thôi.
    Nếu nhìn theo hướng tích cực thì sự việc sẽ khác.

Last edited: 8/6/07
  5. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi kô phản đối gì về điều này cả,nhưng mỗi trường hợp sẽ có cách chữa khác nhau,kô ai có thể biết tất cả và biết cách chữa nào là hợp lý nhất cho mỗi trường hợp cụ thể.
    chính vì lý do đó mà tôi post lên vấn đề tôi đang gặp phải, tất nhiên khi post lên tôi mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.
    mong mọi người chỉ cho mình biết cách chữa trị.thanks

6. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Cách chữa trị mình cũng đã nói rồi đấy dl dn ạ. Mình cũng cố giúp bạn mà .
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showpost.php?p=204861&postcount=5.
    Mong bạn nhìn ra được vấn đề.

7. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy theo Sơn Q4 với trường hợp này thì nên chửa theo cách dùng thuốc nâu + muối(kô bậc sưởi) hay chửa theo 1 cách (vừa mới đọc được trên 4r) dùng tera + muối + bậc sưởi (30-32 đô).
    và lý do bị bệnh này là gì vây??? hồ mình bỏ rất ít muối (trên 4r có người nói cá bị lồi đều cả 2 bên là do lượng muối nhiều) nên chắc chắn kô phải lý do này rồi,còn việc do nước thì có triệu chứng như vậy kô?(cá mình cả 2 bên mắt đều lồi và đều nhau)

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Thuốc nâu ( viên nhộng ) chuyên trị về mắt , mỏ và đuôi .Thực ra mắt lòi và đục hay k đục ( màng trắng ) là do nước bị nhiễm khuẩn hoặc ô nhiễm thôi . Xử lý nước tốt + tăng muối lên vài ngày cá cũng khỏi thui.