Cá bị lồi mắt

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi LaLang, 5/8/06.

1. LaLang

LaLang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em bửa nay tự nhiên thấy một bên đầu và nơi mang sưng lên như cái nhọt , mắt phía bên nổi nhọt lại lồi ra thấy kinh quá . Cá lại bỏ ăn chỉ ăn sơ sơ thôi . Không biết phải chữa trị như thế nào để lành chứ thấy tội nghiệp nó quá . Mấy anh chỉ giúp nghe .
    Nhà em không có máy chụp hình vì vậy ko đưa hình lên được .

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
  3. LaLang

LaLang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em mới bị lồi 1 mắt , hôm nay thấy mắt kia cũng hơi lồi rồi và nó bỏ ăn luôn . Theo Chaulahan thì mình phải làm gì bây giờ ?
    Sáng nay em đã mua 1 gói thuốc bột GARACIN có màu trắng ,thấy trên bao ghi " đặc trị đốm đỏ ,thối vây , nấm miệng ) , người bán nói cứ về bỏ vào hồ theo hướng dẫn trên bao là sẽ khỏi thôi . Em đã thay nước hồ nhưng ko cho muối vào vì sợ phản ứng với thuốc và cho thuốc vào hồ ,vẫn để máy oxy , tắc máy hút và chờ đợi như thế nào ( có phải bỏ thêm muối không ? ) Theo các huynh làm như vậy đã được chưa hay phải làm gì nữa xin chỉ giáo cho . Cám ơn Chaulahan và các bạn đã quan tâm .
    Hy vọng các huynh sẽ cứu được chú cá của em .

4. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa bác này bác có bỏ múi quá tay ko mà mắt cá lồi lên vậy.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Kinh nghiệm bản thân là có thể cấp cứu bằng cách cho cá qua hồ khác, nước thật sạch, để nước hồ cao gấp 2 mình cá được rồi, cho ít muối, sục oxi, chạy lọc, nếu trời lạnh thì cắm thêm sưởi và... chờ. Ngâm thuốc lúc này sẽ tiễn cá đi nhanh hơn thôi.

6. thuanlahan

thuanlahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    ra cao quí mua vien thuốc nâu bỏ vô ngâm,1 viên 20l nước+thêm tí muối ngâm 02 ngày xem sao,thuốc nâu trị về mắt cá.

7. LaLang

LaLang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã ra Cao Quý mua thuốc nâu bỏ vào rồi và chờ đợi , nhưng vì sao Cao Quý hướng dẫn là 1 viên bỏ vào 150 lít nước . Em chỉ bỏ 100lít thôi như vậy không biết có tác dụng không ? Máy o xy và máy lọc vẫn phải hoạt động hay cho máy lọc nghỉ ?[​IMG]
    Hình cá đang bị bệnh nè nhìn thấy kinh quá .Hy vọng sẽ chóng qua được .
    Cám ơn anh em đã quan tâm .

8. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hôm bữa mình nuôi 1 em phát tài,mắt 1 bên bị lồi ra ngoài,càng ngày càng lớn,mình đã thử thay nước hồ,bổ thêm muối,sau khoảng 1 tháng---->kết quả: phóng sinh ở Cầu Chà Và,hu...hu...buồn quá chời luôn! Theo mình cá bị lồi mắt rất khó chữa,bạn kiên nhẫn nhé!

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    xin lổi bạn nhé....con này có vẻ nặng quá rồi...cứ chữa từ từ và cầu siêu cho em nó đi....hu hu hu.Mong tai qua nạn khỏi .........

10. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh Lalang ơi,con này có vẻ như là rất nặng lắm rùi đó.Anh cố gắng chữa nha và cũng nhớ chuẩn bị tinh thần luôn đi nha!Và em cũng cầu mong cho nó vượt wa được khó khăn này.

11. LaLang

LaLang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau 1 ngày cho thuốc vào cá có vẻ khả quan hơn , mắt thụt vào được 1/3 .
    Theo như người bán thuốc thì cá bị lồi mắt là do một loại nấm gây ra do vây phải trị nó bằng thuốc thôi chứ nếu thay nước cho sạch và cho thêm muối cũng không ăn thua gì .
    Nếu khỏi bệnh em sẽ tường thật lại kỷ để mọi người rút kinh nghiệm , còn tiêu luôn thì:laughing: :laughing: :laughing: và lặng luôn .

12. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oh,vậy là mừng rùi.Chúc mừng anh nha.Nhớ nha,nếu có khỏi thì anh nhớ tường thuật lại đê mọi người học hỏi nha.:):)