Ca' bị lòi ruột!!S!!O!!S

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi loveordie, 12/5/07.

1. loveordie

loveordie New Member

Thích đã nhận:
    0
    Không hiểu sao cá của em bị ăn nhầm thức ăn gì hay no bị bệnh đường ruột mà tự dưng nó bỏ ăn,theo dõi một thời gian thì em phát hiện thấy cơ quan sinh dục của no bị lòi ra một cục trắng trắng.Em không biết cá bị bệnh gì nữa, mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ và chỉ cách cho em chữa trị cho cá của em với!!!Thanks mọi người nhiều!!

2. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tham khảo ngay mục phòng bệnh và chữa bệnh nhé..........................

3. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chời ơi cái này hơi lạ à nha,chưa nghe bao giờ,hay bạn đi đên chỗ bán bạn mua cá hỏi họ thử coi chữa bằng cách nào,chúc may mắn nha.

4. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá bạn bị bệnh đường ruột rồi. Hồi trước mình có 1 con giống vậy.
    Việc đầu tiên: bạn mua thuốc sình bụng về ngâm cho nó. tăng nhiệt độ lên 31 độ.
    thứ 2: kiếm 1 em nhỏ hơn nó 1 tí kè với nó, giúp nó đõ nhát hơn. Đừng chú ý nó quá nhiều, che kiếng lại bằng giấy báo.
    Trong thời gian chữa trị, bạn khỏi cho ăn gì hết, nó ko ăn đâu. khoảng 5 ngày sau khi chữa trị. Bạn thả 1 con cá trâm nhỏ vào, để xem tình hình thế nào.
    Sau đó bạn báo cáo kết quả lại cho mình biết, sẽ có biện pháp giúp bạn tiếp theo.
    À quên, cá bị sình bụng như vậy, nó sẽ dễ bị nhát về sau và lên đầu rất chậm. Bạn chú ý điều này.

5. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình vừa phóng sinh 1 em bệnh y chang vậy xuống sông SG vì sau 3 tuần chửa trị không khỏi, nó không ăn uống gì cả, ốm lòi mắt ra. Bệnh này hơi bị khó chửa à nha. Chúc bạn may mắn.

6. tonminhduc

tonminhduc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi ! tưởng chuyện lạ hóa ra quen , con cá hơn chục chai của mình vừa bị giống như của bạn vậy dó nhưng nó mới vừa hết rồi sau hai tháng kiên nhẫn chữa trị , sụt hết mấy cân luôn , trước tiên bạn nên ngưng không cho cá ăn sau đó bạn ra ngay tiệm thuốc tây mua ngay LYCOSIN , METRODANIZON , chai cốm trị sình bụng màu xanh mình không nhớ tên nữa sau đó bạn rút cạn 1\2 nước trong hồ và cho hai viên metro , một viên lycosin , sau hai ngày thay 1\2 nước cho thêm 2 viên lycosin và 1 viên metro quan sát cá xem như thế nào tùy theo bệnh nằng nhẹ mà tiếp tục điều trị , chúc cục cưng mau lành bệnh thân , trường hợp nếu không lành bênh thì cần cho uống thuốc trực tiếp bằng miệng .

7. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Toa thuốc này trị bệnh gì hả bạn~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa trị cho chú cá nhà xong.Bạn rút nước hồ hoặc với cá ra hồ nhỏ hơn-tắt máy lọc chỉ sục khí -mua thuốc Metronidazol ở ngoài tiệm thuốc tây ( chỉ mấy nghìn 1 vỉ, mua loại của Pháp cũng được 500mg/1viên) bỏ vào hồ cho nó tự tan theo tỉ lệ 1000mg = 100l nước, nhớbỏ thêm muối vào.
    Ngày hôm sau rút nước cạn ( đến khi nào có thể ) lại bỏ thuốc và muối theo tỉ lệ trên đến khi nào cá hết bệnh ( khoảng 4 - 7 ngày )
    Bạn cũng có thể ra tiệm cá mua thuốc của TQ ngâm như vậy cũng hay lắm. ( nhớ hỏi người bán cách ngâm )
    Hoặc thuốc của Đức 23k / gói. Hai loại thuốc này trị nhanh hơn 9 khoảng ( 2 ngày ) nhưng theo mình nên dùng Metro vì chậm chậm nhưng cá không sốc.
    Chúc cá bạn mau hết bệnh

9. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nếu :eek: "cá hơn chục chai":eek: của bạn bằng phương pháp này mà khỏi thì mấy e rô nhà mình từ nay hết lo rồi :D :D :D .Bạn cho mình hỏi pp này bạn đã áp dụng mấy lần hay chỉ là lần đầu ???

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Tôi biết người đang học chương trình học cao thường hay ngồi trước bài rồi cứ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( không biết bạn có phải người đang học cao không?

11. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    trị như cách bạn tonminhduc là ok rùi các bạn ạ, mình chỉ dùng thuốc metro= muối thôi chưa thử loại thuốc licosin để mình mua loại này thử xem có nhanh hết hơn không, cá mình củng trị hơn hai tháng mới hết tới con khác bị tiếp nửa nè, hình như mùa này cá dể bị bệnh đường ruột wá. mình cho cá vô hồ 60x30 5viên metro+ 1/3 chén muối + 24 đến 48h thay 50% nước trong hồ trị đến khi cá hết bệnh mới cho ăn. còn cho thuốc trực tiếp vô miệng thì có nghe nhiều người chỉ rùi nhưng chưa thử cánh này vì hơi sợ he he he. chú cá bạn mau hết bệnh.
    à mình góp ý chút các bạn đừng giận nha: cá bị bệnh đưởng ruột có thể gây chết hoạc hư cá nếu không chữa trị kịp thời. có thành viên nhiệt tình chỉ dẩn góp ý thì củng kg nên nghi ngờ hay chê, nếu sợ thì có thể trị thử nghiệm trước cho những con xấu xấu trước rồi trị con đẹp sau(nói thật nha đến khi biết con cá mình sắp chết rùi thì thuốc gì mình củng thử thôi bạn ơi vì trước sau gì nó cũng chết mà nên bít đâu trị được thì sao), vì đây là nơi mọi người cùng trao đổi học hỏi kinh nghiệm lẩn nhau giúp cho chú cá yêu thích của mình luôn khỏe đẹp. chúc cá của bạn mau hết bệnh, chào thân ái.

12. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể mua men tiêu hoá BiO Fish MV dùng tốt lắm đó, men này trị đường ruột kèm phân trắng tốt lắm.Giá cả thì cũng phải chăng, 10k=1 gói ^^

13. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể mua men tiêu hoá BiO Fish MV dùng tốt lắm đó, men này trị đường ruột kèm phân trắng tốt lắm.Giá cả thì cũng phải chăng, 10k=1 gói ^^

14. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa. vậy con cá mà bị lòi ra không phải màu trắng mà là màu đỏ thì sao? tui đang có 2 con bị lòi ra màu đỏ nà. xin chỉ giáo dùm