Cá Bị Lòi Trê (sa Sinh Dục)???

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi CONGVINH, 25/8/06.

1. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cô nàng Kamalau này bị sình bụng khoảng gần tháng nay, mới hết được mấy hôm. Hôm qua tự nhiên lòi ra cái này:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    to gần bằng ngón tay út:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Mình tống thêm nửa chén muối vào hồ, khoảng 3 giờ sau biến mất cũng chả hiểu lý do gì. Chắc bị Sa sinh dục quá...:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Bác nào có kinh nghiệm bình luận cho vui???

2. TRẦN THANH TÙNG

TRẦN THANH TÙNG Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị sa sinh dục.

Tháng rồi bạn em cũng có bị trường hợp như vậy,một nảng mái cỡ 4 ngón tay vàmột chú trống lớn hơn bàn tay,cá rất biếng ăn.Mỗi khi đi phân ra ngoài thì bị giống như cá của anh CÔNG VINH vậy nhìn cái cục đó thấy to và ghê lắm),em bắt về chữa trị nay đã hết(mất hết 03 tuần).Em đã dùng thuốc trị đường ruột màu nâu mua ở nguyễn thông (bán bảy ngàn một viên ,viên hình con nhộng) mang về kết hợp với muối để trị,liều lượng muối cao,cứ 02 ngày thay nước và thuốc một lần,sau 03 lấn dùng thuốc thấy có kết quả thì không dùng thuốc nữa mà chỉ dùng muối mà thôi .cho đến nay nàng mái đả khỏe và còn dọn ổ để đẻ nữa chứ,còn chàng trống thì màu sắc trở lại bình thường,cái đầu cao lên trờ lại và xung lắm.(Trong lúc điều trị em chỉ cho ăn cá châm mà thôi,tránh cho cá ăn thức ăn nặng,to và khó tiêu như tôm tép,chép, lóc ,chỉ cho ăn cầm chừng thôi).

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Cái lòi ra ứ phải là bộ phận sinh dục mà là 1 đoạn ruột :(

4. hau

hau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái cục đó cá em cũng từng bị. Nó là khúc ruột, khi thì lòi ra khi thì thụt vô, cá càng ăn thì càng bị nặng.

5. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình cũng có mấy con bi như vậy.Mình để ý là mỗi lần cho nó ăn quá nhiều những loại thức ăn khó tiêu là nó bị.Ko cần thuốc men gi đâu,tự hết thôi à

6. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của em cũng bị như vậy rùi!!!Chiều thấy bị tối nay lại thấy hết.Em cho thêm muối vào thôi không biết có khỏi không?Nó là 1 đoạn ruột đấy cá vẫn khỏe nhưng trông thương quá hic hic>Cá em mới 2 ngón

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bệnh nà cá trống và cá mái đều bị........chú ý thức ăn gây nên hiện tượng trên và k cho ăn món đó nữa thì ok..bệnh này kéo dài làm cá mất sức mà còn bị đẹt ( k phát triển nữa )

8. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    cái này nhìn kỉ kỉ ,coi chừng cá mới xã trứng xong,o biết có đúng o bác công....

9. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    bộ phận xả trứng của cá mái không to một cục tròn và đỏ như thế, mà thường có màu ngà, hơi dài dài và nhọn (ở phần đỉnh có 2 lổ tròn nhỏ để xả trứng). Nói chung là giống hình tam giác, mình cho rằng cá của bạn đang bị bịnh đường ruột hoặc tiêu hóa. Ngưng cho ăn khoảng 2 ngày xem sao, nếu tình hình khả quan thì cho ăn lại, nhưng nhớ cho ăn cá trâm hoặc lóc nhỏ, không nên cho an cá chép. Chúc cá của bạn mau khỏe.

10. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình không thấy bị lòi ra nữa :D, theo mình thì cá bị đi phân dài ngày và nhiều lần thì nguy cơ bị lòi ra như thế rất cao.Hôm trước mình có cho clorocid bột vào chống đi phân và sát trùng thì thấy cũng ổn.Hôm nay lại cho nó ăn tép!!!!

Last edited by a moderator: 5/11/06
  11. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của em cũng bị tình trạng này nhưng cá em là tróng mà ?
    nó củng ra sing dục gần 0,5 cm nhưng nó ko to như cũa bác CONGVINH mà nó tròn và dài móc về phía trước như là cá mái sắp đẽ vậy .nó bị gần nửa tháng ròi mà ko hết
    mà sau khi ăn song nó rất chậm tiêu
    em vừa ra cao quý hõi bệnh tình thế nào người ta bảo rằng nó bị bệnh đường ruột em đã ngâm thuốc được 2 ngày chưa biết kết quã thế nào ?
    còn cách nào khác đễ trị bệnh này cũng như cách phòng ngừa ko mấy bác ?

12. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Thắc mắc.....chuyện lạ

Cá mái nhà mình trong vòng chưa đấy 1 tháng mà đã xã trứng 2 lần. Lần đầu vào ngày 20/10, lần tiếp theo là hôm 06/11. Tại sao lai có chuyện ngộ thế nhỉ, theo mình được biết thì ít nhất cũng phải hơn 1 tháng sau lần đẻ đầu, cá mái mới có khả năng cho trứng tiếp. Như vậy không biết là đám trứng đợt này có tốt hay không, cá mẹ đẻ như vậy có bị gì không. Xin cho biết ý kiến

13. 123 khido

123 khido Guest

ko phải xa sinh dục đâu bác ơi, đó là khúc ruột lòi ra đó.:D
    có thể do hệ tiêu hóa của nó bị rối loạn, làm phân đặc cứng, khi thải ra rất khó khăn, lâu ngày làm khúc ruột bị lòi ra luôn, hiện tượng này hệt như bệnh trĩ ở người.

14. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    mà các bác cho em hỏi tí.em có con mái cũgn như thế nhưng kô biết như vậy có ảnh hưởng tới sự sinh sản của cá k?ô

15. longcan

longcan Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của bạn bị bệnh đường ruột đó. Nếu không trị sẽ chết, mau mua thuốc trị đường ruột đi.

16. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Xin chào các sư huynh!
    cho tiểu đệ góp ý với. Tiểu đệ củng có 1 con bị như vậy. Đệ quan sát rất kỷ là phân của nó k có ra đường đó mà ra bằng cái lổ kế bên. Cá vẩn ăn uống bình thường.Nhưng cái cục đó k thụt vào mà vẫn lồi ra hoài.