cá bị mất thăng =, như liệt ng kô thể bơi - tìm cách cứu chữa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ManhQuynh, 14/8/07.

1. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thân chào ae trong 4r
    cá của em đang ở trạng thái bình thường rất khoẻ, rất sung và háo ăn. cá đã lớn = bàn tay, lúc sáng cho ăn bột XO 1 lần rồi khoảng 2giờ trưa cho ăn lần nữa, sau khi cho ăn bột XO xong khoảng 3g30 chiều em nhìn thấy em nó đã nằm dưới đáy hồ kô thể gượng dậy được, có vẻ như mất phương hướng, Em đỡ chú cá lên mặt nước thì có vẻ dễ thở hơn được 1 chút. thấy tình hình không ổn em bắt ra ngoài chậu nhỏ cân bằng PH = 7.5 và chạy oxy, nhưng thấy vẫn kô cải thiện. em nó hiện chỉ có thể nằm ngang và thở nhẹ chứ kô thể bơi đứng như bình thường đuợc. VẬY cho em hỏi LOẠI BỆNH NÀY là bệnh gì hả các pác. AE nào biết bệnh hoặc phương cách cứu chữa thì cấp cứu giúp em với. (hồ chú cá này đang ở PH=6.5)
    thanks ae trong 4r trước nha.
    thân chào.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá bạn có thể bị va đập vào đâu đó, cá nằm bẹp đắp hồ theo mình đã bị tổn thương xương sống, bạn cần rút nước hồ ở mức tối đa có thể, sao cho khi con cá bơi đứng thì mặt nước chạm sống lưng (cá to tầm khoảng 15cm nước), sục khí mạnh, không cho cá ăn và chờ xem bao giờ nó hồi phục.
    Thông thường thì có hồi lại cũng mất 2 tuần và có thể thành con cá tật, tỉ lệ thành công rất thấp.
    Mong sao cá bạn không bị bệnh này.

3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thật khó đoán nó là bệnh gì có vẻ triệu chứng giống như cá bị sốc nước vậy. Càng ngày càng thấy có nhiều bệnh lạ, các anh em có nhiều kinh nghiệm về chữa bệnh hãy chia sẻ để mọi cùng biết và phóng tránh.

4. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks pác GHT nhiều hen, vậy giờ em chỉ biết chờ cho em nó phục hồi thôi.
    thanks

5. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bạn mình cũng thế đã nằm vậy m61y tháng k hồi phục được, chắc khó lắm bạn ơi