Cá bị mờ mắt,nhờ cứu gấp!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi haokhang, 25/1/08.

1. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn, không hiểu sao đột nhiên sáng nay em kkf 2,5 ngón của mình mắt có vẻ đục hơn hẳn, đồng thời có rất nhiều gân đỏ (chỉ máu?) hiện trên vành mắt. Đồng thời thị giác cuả nó rất kém: mình để tay hay đồ ăn đến gần nó mới thấy, và luôn trong tư thế vươn kỳ,đuôi giống như tự bảo vệ vậy. Mình nghĩ chắc do không thấy gì nên nó trở nên phòng thủ như vậy,... Hơn nữa, nó thường bơi dưới đáy hồ chú không nổi lên như trước đây.
    - Trước đó vài ngày nó có hiện tượng ăn rất ít, kg sung như trước nữa. Các bạn có biện pháp nào xin chỉ mính với. Rất mong sự hồi âm của mọi người. Cám ơn vì đã xem topic!

2. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi thêm vài thông tin nha bạn:
    cá bạn bị mờ mắt có nghĩa là trông nó đục đục như có lớp mang màu trắng phải ko?
    bạn thử tét lại ph trong hồ nha
    cá vẫn còn ăn chứ
    trị bệnh: bắt em nó qua 1 hồ nước sạch ,đã khử clo rùi nha.tăng nhiệt độ lên 31-32 độ
    ra tiêm thuốc tây mua 1 viên chloramphenicol ( viên nang con nhộng trắng 2 đầu ) lấy bột thuốc trộn với thức ăn ( liều 1/3 "móng tay út của bạn nha,ít hơn chut xíu nữa cho chắc ăn ) mỗi ngày cho ăn thuốc 1 lần.
    Có gì đột biến thì abo1 cho mình nha. chúc cá bạn mau hết bệnh. Ăn tết vui vẽ nnha

3. haokhang

Thích đã nhận:
    2
    Rất cám ơn God_father đã hướng dẫn, nhưng em La hán nhà mình rất kén ăn, dường như là kg chịu ăn gì mấy hôm nay. Đồng thời mình nuôi chung nó với 2 em khác cùng một hồ (1,2m), nhưng 2 em kia thì rất khỏe mạnh?!
    _ Riêng về bệnh trạng thì quả là mắt của nó bị đục thật, hiện giờ thì đỏ sậm hơn nhiều cứ như mình bị viêm kết mạc vậy! Bạn nghiên cứu chỉ thêm cho mình nhé! Chân thành cảm ơn

4. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bạn xem kĩ trong mắt có những khoảng màu trắng đục hay không? nếu có thì khả năng cá của bạn bị sán mắt rồi? rất khó chữa trị. Chloramphenicol có tính phân bố rất mạnh nên cho trực tiếp vào hồ vẫn chữa bệnh được, tuy nhiên chỉ có tác dụng với vi khuẩn thôi, còn sán thì bó tay.

5. haokhang

Thích đã nhận:
    2
    Trời,Chắc là em nó bị "sán mắt" thật rồi, nhưng kg lẽ kg có cách trị sao bạn? Các pro ra tay nghĩa hiệp với! . . .. Mình thấy mắt của nó ngày càng đục và đỏ nữa, hic hic...

6. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    cứ bình tĩnh,thế này nhé...nếu cá ko ăn thì bạn pha thuốc vô nước rùi bơm thẳng vô miệng nó ( liều lượng cứ như trên nha bạn,mua ống xi lanh bơm vô miêng nó ) nhớ tách cá ra riêng mà trị!
    to n-b : bạn có phải lớp Ngư y ko dạ,cái nick này quen quá

7. haokhang

Thích đã nhận:
    2

8. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    hi hi mình chơi cá nên cung hiểu tâm trạng lo lắng của bạn lắm.mình chỉ cố hết sức giúp đỡ mà thui.ko có gì đâu,cá có biểu hiên gì khác thì kếu mình nha.cám ơn bạn đã cám ơn mình nhưng chỉ cần vote cho mình là vui rùi hehehe.có cái nút cảm ơn tắt đó:x

9. GOD_FATHER

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn sao rùi,hết bệnh chưa?báo cáo cho mình mừng với

10. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kéo mây mắt do vận chuyển trong những điều kiện dễ trầy xước (ví dụ trong xô, chậu). Lý do là do cá bơi lội thành vòng tròn và cọ xát mắt dọc theo thành vật chứa. Thường thì sự kéo mây này không gây hại nhiều lắm và sẽ khỏi trong vài ngày sau. Để giúp cá mau lành có thể sử dụng 1g xanh methylen pha vào 1 lít nước tạo thành dung dịch, cho 10ml dung dịch này cho mỗi lít nước hoặc dùng acriflavin 1mg/lít nước. Giác mạc bị tổn thương là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn và nấm tấn công. Thường cả hai mầm bệnh sẽ xâm nhập vào cùng một lúc. Chúng ta sẽ xác định được nếu sự đục mắt sau hai ngày không thấy bớt. Tuy nhiên, nếu để viêm nhiễm tấn công vào thủy tinh thể thì mọi phương pháp điều trị sẽ trở nên quá trễ. Nếu thủy tinh thể bị kéo mây thì những mô tổn thương khó có thể phục hồi. Trong trường hợp này nên dùng những loại thuốc mỡ chống nấm. Để làm việc này, cá cần được bắt lên khỏi mặt nước, đặt trên một tấm khăn đẫm nước (dùng nước hồ cá). Mắt cá bị viêm được đặt ngửa lên trên, thấm nhẹ nhàng làm cho mắt khô bằng giấy thấm thật tốt; sau đó bôi thuốc mỡ lên. Toàn bộ quá trình trên không được vượt quá 3 phút.

Bài này sưu tầm, nếu được ban áp dụng thử