Cá bị mục vây bơi và vây bụng.

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi tinhyeu2a, 23/10/07.

1. tinhyeu2a

tinhyeu2a New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kíu em, :crying: hu hu một con cá đĩa bồ câu của em nó bị mục một phần vây và vi bụng.
    Trước đó thì có một con cá thần tiên bị như thế (nó tèo mất goài) và em đã cách ly bọn thần tiên, hôm nay phát hiện thêm em đĩa đó bị luôn, em cũng đã cách ly ướp muối, í quên cho muối vào và tăng nhiệt độ lên. Em đọc trên diễn đàn có chỉ mấy cách nhưng không biết nên theo phương pháp nào. Hu hu, bác nào có thể giúp em củng cố tinh thần và tìm cách chữa trị hiệu quả không? Em là lính mới rất đam mê cá đĩa mong các bác giúp đỡ.
    Còn 5 em đĩa cùng hồ với em bị bệnh phải giải quyết thế nào vậy các bác???~X(

2. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    bạn thay nc,sưởi 30 độ,ra tiệm cá mua thuốc nâu hay tetra Nhật(25000/gói).ngâm 3-5 ngày vết thương sẽ lành,1 tuần sau đuôi và vây sẽ mọc lại thôi!mấy ngày này thời tiết hơi lạnh,cá bị mất đề kháng,cộng với nước dơ và mầm bệnh là những yếu tố làm cá bạn bị bệnh đó,sưởi ở 30 độ cá sẽ ko bị đâu!

3. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi chả cần thuốc gì đâu cắm sưởi là đủ rồi , nếu cần thiết thì cho muối vao thôii

4. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cócặp da rắn xanh khoảng 6-7 cm nuôi đã được hơn 1 tuần, hôm rồi thì thấy đuôi và vây nó hình như là răng cưa, nghỉ là cá đã bị bệnh mục vây hoặc bị nấm, mình vội vớt ra ngâm vào nước có pha thuốc tetra như diễn đàn đã hướng dẫn. Chừng 30 phút sau thấy cá chạy hoảng cả lên mình vội vớt ra cho vào hồ cũ thì thấy một con mình mẩy loang lỗ đốm trắng đốm đen và thở rất gấp, mình vội cho sục khí nhưng đến sáng hôm sau thì cá chết, còn lại con kia mặc dù ko chết nhưng đến hôm nay thì vẫn đen thui, lừ đừ ko ăn gì cả. Giúp mình với. Buồn và nản quá. Từ hồi nuôi tới giờ đã thí mạng 5-6 cặp rồi đó. Cá dĩa khó nuôi thiệt.

5. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ùh hồi đó cá ông tiên bị bệnh này nhiều lắm, bị mục đuôi cho đến khi trụi lũi, chết thấy tội lắm.
    Trị thì cũng dễ, pha một ly nước muối đậm đặc chừng nửa ly rồi đổ vào hồ (cho 100l). Để sưởi từ 30-32 độ C, sục oxy và theo dõi vài ngày cá sẽ hết bệnh. Đó là trị cho cá ông tiên, còn cá dĩa thì làm theo cách trên là ngâm tetra nhưng hạn chế lọc nước vì dễ bị nổi bọt.