CÁ BỊ MuỐi TiÊu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hai_tung07, 11/6/07.

1. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Tôi có bầy cá con gần được 2 tháng, nhưng nay thấy nó bị muối tiêu nhiều quá, bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin chỉ giáo cho. Hải Tùng xin cám ơn nhiều nhiều:applause: :applause:

2. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào anh hai_tung07,
    1. có phải ý anh nói cá bị đốm trắng, bị nấm phải không, nếu vậy thì anh xem
    link này có hướng dẫn cách trị: neon bị nấm
    2. Hoặc là ý anh nói cá bị muối tiêu là đàn cá con do trân châu lai với hắc molly?
    Thường khi nuôi trong hồ có nhiều loại cá này thì hay bị lai lắm. Em thấy người bán cá
    gọi tụi cá đó là muối tiêu:p
    Hông biết cá bác bị trường hợp nào nữa :-S

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Rất mong hai tung07 hiểu và thông cám, khi hỏi hay đặt 1 vấn đề nào đó anh hãy xem lại mình post bài đầy đủ ý nghĩa chưa ạ. Vì đọc bài của anh em không hiểu anh đang nói tới giống gì? Con gì?

4. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh minhphong ơi cá đĩa ở nhà em bị đốm trắng giông như là mấy bọt nươc vậy,bị toàn thân luôn,là bị bệnh gì vậy anh

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá của vuthai247 hình như là bị nấm rồi vào đây xem thêm nhiều thông bệnh nấm nhé :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=147
    Nấm đơn giản cũng và không khó trị lắm, ra cửa hàng mua thuốc nâu về ngâm, tăng nhiệt độ lên 31 - 32, làm theo hướng dẫn của tiệm bán thuốc. hìhì

6. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Mình có bầy cá dĩa con được gần 2 tháng tuổi rồi Minh Phong à. Bây giờ chúng nó sống tốt nhưng bị chấm đen li ti trên mình, các bạn thường gọi là bị muối tiêu. Vậy muốn khắc phục vấn đề này ta làm như thế nào Minh Phong chỉ giùm mình với, cám ơn nhiều lắm

7. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Cảm ơn sự chỉ dẫn của Minh Phong, do bể cá Dĩa con của mình đặt gần vị trí cửa chính, với lại buổi chiều thường bị nắng chiếu vào 1 góc bể cộng thêm mình dùng bóng đèn màu sáng trắng chiếu liên tục nên có lẽ bầy cá Dĩa con bị lên tiêu muối. Mình sẽ khắc phục điều nầy để xem nó có đỡ không. Cám ơn các bạn trên Diễn đàn.

8. minhtri_mobi

minhtri_mobi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Minh Phong làm ơn giúp em,cá dĩa của em bị chấm đen trên người không biết đó có phải là bệnh muối tiêu không anh.Chỉ giúp em cách trị cho hết những chấm đen đó và cách phòng nhé. Cám ơn anh nhiều.

9. minhtri_mobi

minhtri_mobi New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em bị đốm đen trên thân mong các chỉ giúp em

cho em hỏi.cá dĩa nhà em bi nhiệu chấm đen trên người không biết đó có phải la bệnh muối tiêu không.anh chỉ giúp cách trị và cách phòng dúm.cám ơn anh

10. hoanglongbong

hoanglongbong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nên vào mục cá dĩa mà xem, mình thấy trong đó có nhiều topic nói về các bệnh của cá dĩa và cả cách trị bệnh luôn.

11. nhatlinh80

nhatlinh80 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bị nấm tui thường mua thuốc ngâm cá, dùng cả sục khí khoảng một tuần là khỏi:)

12. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    @nhatlinh80: Bạn mua loại thuốc gì để ngâm cá bị nấm, bật mí chút xíu đi xin cám ơn.:applause: