Cá bị nấm chữa làm sao???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi PMD, 8/11/05.

1. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7

Con mún đỏ nhà em vừa mua hôm chủ nhật ở aquagreen về thì thấy đuôi có những đốm trắng bất thường (các con khác đều không có trừ con này). Không biết có phải là nấm không hả các bác? Nếu đúng thì chữa làm sao? Bác nào biết tư vấn giùm em tí. Không khéo lại lây sang cả đàn thì tiêu.

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá của bác bị nấm thủy mi rồi, trong bể cây thì cũng căng đấy nhỉ? Tốt nhất là mấy hôm nay trời ấm, bác vớt chúng ra một bể rồi ngâm thuốc cho chúng . Các loại thuốc chữa nấm mời bạn tìm đọc trên 4rum cá nước ngọt nhé . Chúc bạn may mắn!

3. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Em đọc rùi. Cám ơn bác. Tình hình là rất tình hình. Nguy cơ là cả đàn nhà em sẽ đi hết thôi. Vì em thấy các con khác không bị nấm nhưng chúng thỉnh thoảng cứ cọ mình vào rong. Chắc là chúng ngứa lắm rùi. Mà vớt tụi này ra quả là nhiệm vụ bất khả thi. Riêng em mún này em phải dùng thức ăn nhử và ngồi rình mất hơn 1h mới vớt nổi nó ra ngoài.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Để tránh bị nấm cho cá, lúc thay nước bạn nên cho 1 thìa muối ăn/1xô nước 10 lít. 2-3 ngày nên thay 20% nước trong bể. Bắt hết những con có hiện tượng ra bể nhỏ rồi ngâm thuốc ngay đi, mỗi lần ngâm 24h, thuốc có bán tại các hàng cá, "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Họ cá mún rất dễ bị nấm khi thời tiết chuyển lạnh. Do vậy thường có 2 khuyến cáo:
    - không mua cá mới khi đang trong mùa mưa, lạnh
    - thường xuyên xem xét và phòng ngừa cho cá bằng nước muối loãng

6. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Nhưng mà cá mún của bạn PMD được nuôi trong hồ rong, nếu pha thêm nước muối vào bể liệu rong có thành dưa chua không nhỉ :sick: Có bác nào đã thử dùng muối với bể rong chưa ạ xin chia sẻ kinh nghiệm.

7. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm qua em ra aquagreen họ bán cho em mấy gói bột trắng bảo là cho thẳng vào bể rong. Liều lượng 1 gói/100l. Nhưng em run tay chưa giám cho vào. Có bác nào dùng thử thuốc này chưa ạ? Nếu rồi thì thông báo cho em một tiếng. Tác dụng thế nào có hại cây không ạ?

Em hỏi họ là thuốc gì thì họ bảo đấy là bi kíp riêng bất khả lộ. Mà lúc mua mấy gói này cũng kinh. Người ngoài nhìn qua tưởng em mua hàng trắng vì mấy gói của họ chính xác là gói bột trắng, không nhãn không ký hiệu. Khiếp.

Mà cho muối vào bể rong thì đúng là muối dưa rồi còn gì (em nghĩ thế). Mong bác nào có kinh nghiệm trả lời giúp em với. Em cám ơn rất nhiều.

8. PMD

PMD New Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là nấm đã lan sang thêm mấy em mún và 5-10 em neon nữa rồi. Cứu cứu...

9. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo tớ thì bạn bắt hết cá ra và đánh thuốc ngay đi, ngay cả những con không thấy nấm cũng phải bắt ra cho thuốc, vì những con đó tuy mình không nhìn thấy nhưng vẫn mang mầm bệnh.