Cá bị nám đen hai bên mang cá trong 1 ngày

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi zixzac, 11/12/07.

1. zixzac

zixzac Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình bị nám hơi đen hai mang của cá . Vậy theo mọi người thì cá bị như vậy là thế nào, có gây hại cho cá không . Và nếu vậy thì cách trj bệnh thì phải thế nào .Mong mọi người giúp đỡ .Cám ơn nhiều

2. calahan1985

calahan1985 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước mình cũng có chú cá bị như thế,để vài ngày+thay nước thì hết,mình nghĩ chắc do nước dơ.

3. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    minh cung co 1 chú cá như vậy, tại do nước đó, cá của mình bi còn nặng hơn, den hết toàn thân luôn, bạn cố gắng thay nước thường xuyên hơn và cho an uống đầy đủ là được rồi, không cần dùng thuốc, cá sẽ tự khỏi thôi.

4. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    mình cũng mới bị tình trang này và tình trạng này tự hết sau mấy ngày . Cá của mình bị là do hôm đó đứa em của mình thay 50% nước chưa chưa qua sử lý nên nó bị sốc ->đen . và cũng do trường hợp cá đang không được khoẻ ,nhát ->đen . Theo ý kiến riêng của mình thì hạn chế thay nước(nếu nước chưa thực sự dơ ) ,và thay đổi môi trường sống .rất tốt nếu bạn mua vitamin giúp cá phục hồi nhanh chóng.... À quên ! còn trường hợp này nữa ,nếu bạn đang cho ăn cá lóc con thì cá bị đen là cái chắc ..he..he..he..!

5. zixzac

zixzac Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn mọi người . Tình trạng đã thuyên giảm , chắc là do nước và chế độ cho ăn không hợp lý . Thanks all nha

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vụ cá bị nám đen bên mang này mình cũng bị lúc mới mang cá về, đối với người mới chơi cứ tưởng nó bị nấm :D, sau này mình mới để ý và phát hiện ra cá còn nhỏ rất hay bị nám bên mang và thường hay bị vào buổi sáng, lí do là do em nó đói và xuống sắc còn vì sao chỉ xuống sắc bên 2 mang thì mình ko rành, khi cá lớn rồi thì ko gặpcá bị nám mang nữa.

7. zixzac

zixzac Member

Thích đã nhận:
    1
    Chính xác , vào lúc buổi sáng cá hay đói. mình cho ăn là trong khoảng thời gian 30 phút , màu sắc cá sẽ trở lại bình thường . Cá đựoc 2 ngón rồi bạn à

8. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá 2 ngón là còn nhỏ đó pác , chừng nào lên dc 4 ngón thì lúc này thức ăn trong bụng nó giữ dc lâu hơn, và vì thế tình trạng xuống sắc ko còn, cá nhỏ khả năg trữ thức ăn kém, nên cứ ị suốt , hút phân nó mún mệt . :(