Cá bị nấm giúp em với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi minhhieubf, 25/2/06.

1. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    Anh em có ai biết chỉ giúp tôi với nhé: Tôi có một co Châu La hán hiện đang bị nấm trắng(Có những mụn nhỏ hiện trên thân mỗi ngày một nhiều) đã thử chữa bằng thuốc metronnidazon nhưng không khỏi.
    Tôi có mỗi một con thôi ai biết chỉ giúp tôi với nhé. Xin cảm ơn#:-S #:-S #:-S #:-S

2. teacherform6

teacherform6 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể trị bệnh nấm bằng cách rút bớt nước trong hồ ra khoảng nửa hồ,sau đó châm thêm nước mới rồi nhỏ thuốc nước vào theo tỷ lệ 7 giọt thuốc/ 20 lít nước. tiếp theo bạn quăng cục sủi ô xy vào , nhớ đừng cho máy bơm chạy. bạn ngâm nước chừng hai , ba ngày thì sẽ hết, đừng nôn nóng nhé. chúc cá của bạn mau lành bệnh. thuốc nước có bán tại các tiệm bán cá đó giá khoảng < 10 000 . thân chào

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Có lẽ bạn chữa chưa đúng cách nên không hết thôi. Bạn làm theo cách của teacherform6 thử xem.
    Nhưng theo mình thì mỗi ngày nên rút ra 1/3 nước, châm thêm nước mới rồi bỏ thêm thuốc theo tỉ lệ ghi trên chai. Cứ vậy khoảng 5-7 ngày mới hết sạch mầm nấm.
    Chúc thành công.

4. teacherform6

teacherform6 New Member

Thích đã nhận:
    0
    còn một cách nữa nhưng vì mình chưa thử qua nên không biết có được không , đó là cho muối vào trong hồ, tỷ lệ là 400 g cho hồ 0,8 m, sau đó cho cục sưởi ấm vào , tăng nhiệt độ lên 32 độ, khoảng vài ngày thì hết, mình chưa test thử, nếu như mấy cách trước đây không được thì thử cách này xem sao. chúc cá của bạn may hết bệnh.

5. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn bạn, mình sẽ thử và thông báo lại cho các bạn trên 4room cùng biết để tham khảo

6. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    À mà bạn nói thuốc nước là thuốc nước gì í nhỉ. Mua nó ở đâu

7. vietanh

vietanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    minhhieubf ah` thuốc nước là một loại thuốc để trị bệnh nấm nó có giá từ 10.000 trở lên , nó có bán ta các tiệm bán cá . Thân chào=;

8. chuôtcon

chuôtcon New Member

Thích đã nhận:
    7
    em thấy cái cách bỏ muối hiệu quả hơn đó.Bác Hiếu nên thử trước đi,đừng nên dùng thuốc,quá liều cá die soon,không đủ liều thì kéo bệnh dài lê thê và phát đi phát lại -> die...Bác thay 1/2 hồ,cho muối nhưng em nghĩ không tới 400g đâu,em cho khoảng 300 thôi...nhiệt độ để 30-32 độ C suốt ngày...không để máy thổi,chỉ hút và sục oxi càng mạnh càngto61tx.KHoan cho ăn thức ăn sống mua ngoài đường,nếu có lỡ mua rồi thỉ ngâm muối và bỏ ngăn đá..để cách ly mầm bệnh thôi...

9. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn mấy bạn. mình đã chữa bằng cách cho cả muối và cho một ít thuốc nước màu xang vào và sau khi cho thấy khoảng 2 ngày cá có đỡ. Nhwng khi mình ngâm thuốc mình vẫn cho cá ăn nhưng chỉ cho ăn ít thôi. Sáng nay đi làm thấy nó đỡ và sung lên hẳn sù vè xuốt thôi, thế nhưng hình như đầu nó có vẻ sẹp đi thì phải. Cám ơn các bạn nhé.

10. cuongphat

cuongphat New Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn chỉ cần mua gói thuốc đặt trị nấm của trung quốc gói chỉ có 5000.( pha cho 1000 lít nước)thay 2/3 nước mới rồi bỏ thuốc + muỗn canh muối hột vào ,nhiệt độ tăng 32 % cách ngày thay 1/3 nuớc và cho them thuốc vào là sẽ hết bệnh trong 3 ngày

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhwng khi mình ngâm thuốc mình vẫn cho cá ăn nhưng chỉ cho ăn ít thôi. Sáng nay đi làm thấy nó đỡ và sung lên hẳn sù vè xuốt thôi, thế nhưng hình như đầu nó có vẻ sẹp đi thì phải. Cám ơn các bạn nhé.[/QUOTE]
    Cá sau khi ngâm thuốc thì thường sẽ tái mảu hoặc sẹp đầu như bạn nói là bình thường vì môi trường sống của nó bị thay đổi đột ngột í mà,bạn cố dưỡng 1 thời gian ngắn sau sẽ bình thường trở lại thôi,còn việc ko cho cá ăn trong lúc đánh thuốc là phòng trừ truờng hợp cá bệnh nặng ăn không tiêu hóa được thì càng nặng thêm + ô nhiễn nước.Chúc cục cưng của bạn sau khi đánh thuốc sẽ lộng lẫy hơn nhé.Thân

12. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Trời ạ, mấy vụ nấm trắng này trị dễ òm, 4 rum có rất nhiều bài viết về nấm trắng rồi mà, nếu các bạn chịu khó Search thì đâu phải mất công thế này

13. nguyenthetam

nguyenthetam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, Em nuôi cá la hán được mấy tháng nay rồi, em cũng được đọc rất nhiều kinh nghiệm của các bác trên trang web :"www.goole.com" rất là thú vị và bổ ích, hôm vưa rồi cá của em cũng bị nấm trắng như các bác chỉ em về cho muối tỷ lệ hơi nhiều một tí so với bình thường và hôm nay cá của em đã không thấy nấm trắng nữa. Xin chân thành cảm ơn các bac.
    Cho em xin hỏi em muốn gia nhập hội thì phải thủ tục như thế nào ?

14. dl_dn

dl_dn New Member

Thích đã nhận:
    0
    giờ tìm lại các bài viết cũ thì hơi khó khăn và nhiều bài viết hay có link đó nhưng vô kô được.nếu được thì các bác nói rõ tên thuốc sử dụng là gì,có thể mua ở tiệm thuốc tây hay ở những nơi bán cá.vì ở nhưng tỉnh thành khác tìm mua thuốc kô phải dể.có gì kô phải mong các bác bỏ qua

15. han han

han han New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nên dùng xanh, có bán tại cửa hàng cá cảnh 10.000đ/chai

16. thuongthoi

thuongthoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sẵn đây các bạn cho mình hỏi tại sao ngâm thuốc thì cần tắt máy lọc, nếu để tránh hộp lọc giữ lại thuốc trên hộp thì mình nghĩ chỉ cần bỏ bông lọc ra là đuợc, nếu vì còn nguyên do nào khác mong các bạn chỉ dẫn thêm, thanks.

17. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Nếu máy lọc k vệ sinh thường xuyên thì chất cặn lâu ngày trong máy và ống sẽ phun ra mà k có bông lọc thì lấy gì mà lọc..
    Có thể do khi cá bệnh thì sức khỏe yếu hơn nên tắt lọc để cá k vận động nhiều ....cá mau hồi phục hơn....

18. antony

antony New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tắt máy lọc nhưng bạn phải sục oxy bạn ơi, chứ không phải tắt máy lọc rồi thôi. Nguyên nhân tắt máy lọc là để giữ thuốc còn đúng nồng độ. Thân

19. barcelona06

barcelona06 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm ơn nói cho mình biết thuốc tên gì bạn ơi? Cám ơn bạn nhiều!

20. mr.smith

mr.smith New Member

Thích đã nhận:
    0
    khi cá bị nấm, mình chỉ cho nó ra hồ riêng và bỏ muối vào, cho nó ăn uống bình thường, không có bị gì hết