Cá bị nấm phải làm sao chữa cho hiệu quả???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi digital16, 21/2/10.

1. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    2-3 Hôm nay 1 em Tai tượng nhà em bị dính lốm đốm đầy người các chấm trắng tinh. Liệu có phải bị bệnh nấm đốm trắng không cả nhà??? Có ai rành về việc chữa trị bệnh này không bảo giúp em mới? (Nhà em đã kha khá lần cá ra đi vì bệnh nấm rồi, mặc dù mua thuốc nấm thả vào) Help me!!!!~X(

2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Em biết 1 bài đơn giản mà em cũng hay làm! Bác thay hết 100% nước, rồi thả vào nước mới vài viên penixilin, em thả 3 viên vào bể 120x60x40, đập nhỏ thuốc rắc đều vào bể!
    Cách khác, nếu cá bị nặng rồi thì pha nước muối hơi đậm, hơn canh mình ăn 1 tí, thả cá vào khoảng 20 phút rồi vớt ra ngay, vài tiếng sau lại làm lại, ngày tầm 3 lần là ok! Nhưng vẫn phải thay hết nước, trong nước mới vẫn có cho thêm muối hoặc penixilin, bể 120x60x40 em cho khoảng 1 thìa canh muối or 2 viên penixilin! Chúc cá nhà bác mau khoẻ!
    Ah mà em nào bị thế, có phải em hồng tượng hôm nọ bác post ảnh lên ko? Có khi phải cách li nó ra cho chắc bác ạ!

digital16 thích bài này.
  3. digital16

Thích đã nhận:
    25
    Chán lắm cơ! đang yên đang lành tự dưng sinh bệnh. Mà sao cá hay bị nấm vậy ta. Thường thì cũng hay để ý thay nước non, rồi hòa muối, bỏ thuốc... nhưng vẫn bị. Cũng đã thả thuốc Pelecillin như bạn nói, nhưng chưa thấy biến chuyển nhanh mặc dầu cá vẫn bơi tung tăng. Bó chiếu luôn! Giờ cũng bận chả chăm lo được hết, phó mặc cho papa ở nhà chăm vậy.

4. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    mùa này nhiệt độ ở HN thấp rất dễ có nấm , dùng sưởi đi bạn ơi
    kinh nghiệm của tôi khi trị nấm là tăng nhiệt độ 29oc, muối nồng độ 2% (muối hột không iốt) và thay nước ngày 1/3 bể đến khi hết nấm duy trì nhiệt độ khoảng 27oc muối 1 đến 2% và quan trọng nhất là nước phải luôn sạch tuần thay nước 1, 2 lần là ok thôi
    Chúc cá khỏe

5. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    @longbeo: thay nước nhiều lần và liên tục vậy cá có bị sock nước ko bạn? (lạ nước)

6. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164

7. thanhwolf

thanhwolf Member

Thích đã nhận:
    1
    rút ít nước đi +bật sưởi ở 30% +cho thuốc chữa nấm vào để 24 tiếng thay nước làm lại 2 lần nữa là ok yên tâm cá tai tượng khỏe lắm

digital16 thích bài này.
  8. digital16

Thích đã nhận:
    25
    Thanks cả nhà! Có lẽ để áp dụng cho những lần sau nếu cá bị. Hôm nay đi về em tai tượng của em đã ra đi vĩnh viễn. Papa đã đem rán chiên ròn cho em mèo xơi . :(

9. HaThanhNam

HaThanhNam Active Member

Thích đã nhận:
    15
    MÌnh thì thường chữa nấm cho cá bằng sưởi và muối, hạn chế tối đa dùng thuốc nếu có thể.với thời tiết lạnh như ở HN thì cá rất dễ bị nấm, mình thường thay 30% nước mới, với bể 70 50 50 mình cho 50g muối< muối thường không phải muối iot nhé>, để sưởi 30 độ, tùy mức độ nặng nhẹ sau khoảng 3 đến 6 ngày sẽ khỏi, trong thời gian trị bệnh thay nước cần bổ xung muối và duy trì nhiệt độ.

10. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn dùng thử tetra xem,loại thuốc tây cho người sử dụng đó,1 viên cho 200lit nc,ngâm 3 ngày rùi thay 30% nc,rùi tiếp tục cho vài ngày tiếp theo.loại thuốc này mình chữa cho cá rống nữa oke lắm,vùa chữa bệnh vừa giúp cá kháng sinh.