Cá bị nấm trắng hay loét đục thân đây các anh?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Vboy89_2000, 11/6/08.

1. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em có một con cá dĩa lam tự nhiên mấy ngày nay tụ một góc ở máy lọc và ít hoạt động lắm.em để ý kỹ thì thấy trên đầu nó có một số khối u màu trắng đục và ngày càng phát triển.em nghĩ là nấm nên đã thoa nước muối đặc vào chỗ bị trắng.nhưng chỉ một vài giờ là nó lại xuất hiện và ngày càng nhiều ở phần đầu.với lại một chỗ khối u khi em thoa dd nước muối thì sau đó nó bị loét ra và bây giờ thì lại có màu trắng phủ lên ngày càng dày.em có ra ngoài mua tiệm cá mua thuốc trị nấm nhưng sao vẫn thấy không hiệu quả.xin các em chỉ giùm em.em nghe nói trị bằng thuốc nâu nhưng không biết mua thuốc nâu ở đâu xin các anh giúp em với.

2. cattuong

cattuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    nghe bạn diễn tã thì mình nghỉ con cá cũa bạn bị xì mũ đầu rồi(chỗ khối u xì ra và có lổ thủng,mủ từ đó chãy ra),bịnh này bạn dùng muối 3/1000(cá nhỏ) cho tới 5/1000,nghĩa là 3 tới 5 kg muối cho 1000lit nuớc,cho 4v metro/100lit nuớc(250mg/v),cắm suởi 32 độ,24 giờ sau thay nuớc 1/2 và bổ sung thêm 1/2 luợng thuốc và muối(bạn có thể dùng thêm kháng sinh nếu cá bị nặng -như lở loét toàn thân..),làm cho tới khi nào cá khỏe.Nếu cá cá còn ăn đuợc có thể cho ăn thức ăn có trộn thêm vitamin C.
    Chúc bạn thành công!

3. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình đã từng bị mất 1 em mái bồ câu đang đẻ.Nó bị loét đục thân đó.Bạn thử ra tiệm thuốc mua thuốc maica về nhỏ khoảng 20-25 giọt (nếu hồ 8 tấc), mình chữa bằng thuốc này thấy hiệu quả lắm.Chúc cá bạn mau khỏi bệnh.[​IMG]

4. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Mình sử dụng Tetra dạng mỡ cũng hiệu quả lắm:
    Bắt cá ra, dùng gòn sạch lau chổ bị loét, hơi mạnh tay một chút.
    Bôi tetra vào, chỉ một lần cho cá bị loét nhẹ, 2,3 lần với cá bị nặng
    Thử xem
    Thân

5. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Cho mình thêm tí xíu
    Maica là "kinh nghiệm liều mạng" của một bác nào đó nêu lên trên diễn đàn, mình cũng đã thử qua, có nhận xét như sau:
    - Maica trị nấm hay hơn trị viêm loét, làm nước đục như nước cơm, cá dễ bị ngợp. Ngâm cá quá 24 giờ có thể chết cá. Chỉ dùng 1 lần dù cá hết bệnh hay chưa và phải theo dõi cá thường xuyên. Mình sử dụng liều lượng 1 giọt/1 lít nước
    Nhưng nếu trị nấm thì dùng các loại thuốc khác an toàn hơn
    Thân