Cá Bị Nấm Trắng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dungmvp, 22/9/06.

1. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, giúp em một phát nào. Em nuôi chung 2 con trong 1 hồ, mấy bữa trước 1 con bị nấm trắng nên em bắt con đó ra bỏ vào xô ngăm 2 ngày sau đó bỏ lên hồ lại, thấy nó vẫn còn nấm nên lại bắt ra xô ngăm thêm 1 ngày rưỡi nữa, sau khi bỏ lên hồ thì thấy nó gần hết nấm, nhưng con bên cạnh thì lại bắt đầu nổi đầy nấm, các bác cho em hỏi bây giờ em muốn trị 2 con chung luôn được không? Trị trong hồ luôn ấy, và loại thuốc trị nấm nào là tốt nhất? Có phải liều càng cao thì càng mau khỏi bệnh không? Mấy bác giúp em nhé, cám ơn nhiều. Thân

2. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    --- Bác rút bớt nước trong hồ rồi ngâm cả 2 con trong hồ ấy luôn cũng đc, chủ yếu là tăng nhiệt độ lên khoảng 32-34 độ, thêm ít muối + thuốc trị nấm.Thuốc trị nấm bây giờ có nhiều lắm bác, nếu bác o HCM thì đến tiệm cá Hồng Anh của a ManhLongmua chai thuốc trị nấm của thailand giá hình như 30n thì phải, sài tốt lắm.

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bác để 2 con trong hồ luôn, cho cho thuốc trị nắm vào + muốn, lúc trước cá mình củng bị . mình cho thuốc trị nắm trực tiếp vào hồ luôn : sáng mình nhỏ 5 giọt ,chiều nhỏ 3 giọt, và cứ thế 3 ngày thay nước 3/2 . và nhỏ tiếp như vậy làm khoản 3 lần là hết nắm thôi.

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    nấm trắng nổi li ti trên mình cá có đúng ko ? ko có gì nguy hiểm cả ! mạn mua 1 cây sưỡi giá 50k về sưỡi là hết ngay ! để dành mai sau sài luôn !

5. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @lahanvl :ủa anh lahanvl ơi,trị nấm kô cần thôốc chỉ mua cây sười về là hết hả anh,ý em là chỉ cần tăng nhiệt độ lên ấy mà kô cần bỏ thêm thuốc là cá sẽ hết nấm hả??????

6. dinh

dinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Nấm trắng cũng tùy theo loại bạn ơi! Nếu nấm thuộc loại nấm như bông gòn có khi chỉ cần tăng muối và nhiệt độ thì cá sẽ hết bệnh, nhưng nếu cá của bạn bị nấm trắng li ti như những hạt bọt nước bám vào thì hơi khó chịu đấy bạn ơi. Phải trị thuốc mới hết. Bạn ra đường Nguyễn Thông, tiệm Hải Sơn thì phải (không biết mình nhớ chính xác không, đi từ Võ Thị Sáu quẹo vào thì nó nằm bên tay phải) một bịch thuốc bột thôi chừng mười mấy ngàn là cá khỏi bệnh. À! Bạn nhớ nói là cá bị nấm bọt biển nhe. Chúc cá bạn mau hết bệnh, nấm thì không đáng ngại đâu. Đừng buồn!

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Dungmvp:Có chắc chắn cá bị Nấm kô bạn???Nếu có thì bạn làm như vầy nè:
    Bắt cá ra thau nước 10 lít(chạy Oxy).Dùng 1 viên Mycostatin tán mịn cho vào thau nước ngâm cá khoảng 15 phút rồi vớt ra, ngày làm một lần,làm 2 ngày liên tục Cá sẽ hết ngay.
    Mycostatin là Thuốc đặc trị Nấm,mua tại các nhà thuốc,rất rẻ.Khoảng trên 10 ngàn đồng hộp 8 viên.