cá bị nấm

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hieumaptphcm, 8/10/06.

1. hieumaptphcm

hieumaptphcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    hôm nay mình phát hiện đám cá trong bể của mình toàn thân nổi những đốm trắng li ti như đầu tăm nhìn thóang qua thì tưởng là những bọt nước nhưng không phải (rõ nhất là đám hồng nhung)các bạn cho mình hỏi không biết đó có phải là nấm không? nếu thật sự là nấm thì nó có nguy hiểm đến tính mạng những cư dân trong hồ không và cách sử lý nó như thế nào. bể mình 1 tuần thay 1/4 nước và cho ăn thức ăn khô ngày 2 lần.

2. Dexter

Dexter Member

Thích đã nhận:
    1
    đây là nấm trắng. đã có bài trên forum nói về vấn đề này rồi
    vài kinh nghiệm học lóm:
    có thể sữ dụng xanh metilen. Ưu điểm: không ảnh hưởng lớn đến cây. Khuyết: thời gian điều trị kéo dài, có thể gây hao hụt về cá
    ngoài ra có thể dùng thuốc nâu. Ưu: thời gian điều trị nhanh, giảm hao hụt về cá. Khuyết: tác dụng phụ lên cây.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có 1 loại kháng sinh trị nấm cho cá cỏ trong hồ TS là Metronidazol 250mg, 1 viên cho 25 lít nước, có bán tại tất cả cá nhà thuốc tây, loại này theo 1 số bác cao thủ thì không ảnh hưởng tới cây...(blue chưa thử vì cứ con nào nấm là rình vớt ngay...cho rùa xơi..ác wá!)

Last edited: 9/10/06
  4. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lưu ý...tất cả các loại thuốc khi cho vào hồ cá hoặc hồ thủy sinh để điều trị cho cá đều có tác dụng phụ không tránh khỏi là sau đó (dù việc điều trị thành công hay thất bại) hồ sẽ bị mất cân bằng vi sinh gây đục nước kéo dài...khi đó lại phải bổ sung vi sinh từ bên ngoài !

5. hieumaptphcm

Thích đã nhận:
    45
    theo như ý kiến của các bạn thì vấn đề nấm cá có thể giải quyết được rồi(mình có thể vớt hết ra một hồ riêng và sử lý nó sẽ không ảnh hưởng tới cây trong bể) nhưng còn môi trường trong bể thì sao, nếu cá nhiễm bệnh thì tất nhiên môi trường cũng có vấn đề nếu không giải quyết thì khi cá khỏe thả vào sẽ tiếp tục tái bệnh. vậy theo ý kiến của các bạn thì mình phải làm cách nào đây, nếu là bể cá bình thường thì đơn giản rồi nhưng đây còn có cây và nền nữa.

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    mẹo vặt !!!

@ all
    trước khi đánh thuốc phải thay bông và vật liệu lọc mới . lúc cá khỏi bệnh rồi thay nước 50% rồi lại cho bông cũ vào . chú ý trươc lúc cho máy lọc vào hồ nên để máy lọc chạy ở một cái xô hay chậu khoảng 5 tiếng nước trong xô hay chậu trong trở lại thì mới cho vào hồ . tóm lại là vẫn bảo quản đươc hệ VS và coi như setup máy loc lại từ đầu
    - chỉ áp dụng cho lọc ngoài hồ

7. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghĩ thì nên cho thuốc vào hồ đang nuôi cá và trồng cây luôn !ở đây một số anh chị có nói là nếu bỏ như vậy sẽ có tác dụng phụ đối với cây nhưng em đặt ra một câu hỏi là tác dụng phụ đó đến mức độ như thế nào(còn loại thuốc nào có tác dụng phụ.loại nào k như anh chị nói thì em k biết) :confused: nếu chỉ ở mức là làm hơi chậm lại mức sinh trưởng của cây so với lúc k dùng thuốc và sẽ trở lại bình thường sau một thời gian chữa xong bệnh cho cá thì tại sao lại k chọn cách diệt mầm mồng của bệnh luôn để ngủ cho yên,đúng k mấy huynh!:D .em cũng từng cho thuốc trị nấm cho tụi neon vào thẳng hồ thủy sinh,ảnh hương duy nhất trong thời gian điều trị là do thuốc có màu xanh nên làm cho một số cây màu đỏ k hấp thụ đủ ánh sáng nên hơi chuyển sanh xanh một chút thôi!..còn về cái vụ hệ vi sinh thì em còn non kinh nghiệm nên chưa thật sự biết là có bị ảnh hưởng hay k nhưng một sự thật là hồ em đã phát triển bình thường trở lại như lúc trước khi dùng thuốc!thân chào!vài lời góp ý,có gì đừng trách tiểu đệ..tội nghiệp:D :D !

8. jaychou8899

jaychou8899 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chiện này đơn giản thui.Bạn cứ ra cửa hàng cá cảnh hỏi là có ngay.5k 1 gói dùng nhiều lần.Cứ đổ trực tiếp vô bể.Mình thử rùi ko sao đâu.Khoảng 3,4 ngyf là khỏi ngay ấy mà.
    Nếu ko thì mua 1 vỉ metronidazol 250mg,thả trực tiếp vô bể.Giá 2.5k thui.

9. hoaducdoanh

hoaducdoanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể nhà em cũng mới bị bệnh nấm,từ mấy hôm trước đã triệu chứng từ con Hồng Mỹ Nhân có những hạt lấm tấm như muối tráng bám trên vây đến hôm nay lại có 1 em cầu vồng, 1 hồng tử kỳ bị bệnh. mà em thấy cá to hay cá nhỏ triệu chứng có khác nhau thì phải : cá to thì nấm dạng hạt nhỏ còn cá nhỏ thì thành những mảng trắng to hơn. Em đang dùng thuốc Bensol màu xanh theo hướng dẫn em cho vào bể 40 giọt (bể nhà em 240l). Lúc em cho thuốc vào con Hồng Mỹ Nhân (cầu vồng sọc đỏ)chắc xót thuốc cứ chạy linh tinh cọ vào cây gỗ lũa nhưng ko biết có cứu được ko nữa ::crying:
    em ko biết có ai dùng thuốc này chưa, tác dụng có tốt ko, có ảnh hưởng đến cây, có loại thuốc nào tốt hơn hay cách nào chữa chỉ hiệu quả hơn các bác chỉ giúp em với . Em cám ơn nhiều:x :x :x

10. hoaducdoanh

hoaducdoanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic... tổng kết đợt nấm vừa qua nhà em 4 cháu ra đi 1 cầu vồng xanh,1 hồng nhung,1 Phượng Hoàng ,1 thần tiên.May sao cứu được em Hồng Mỹ Nhân. Sướng.Tự nhiên sáng nay soi bể thấy hết nấm bơi chạy như "trâu". Cá nhỏ em thấy bị nấm thường khó phát hiện hơn vì tụi nó bơi nhanh quá,nhiều khi ko để ý nổi những con bị bệnh lại hay "anh hùng núp" để ý mãi mới thấy. Lúc phát hiện ra thì nặng lắm rùi...Theo em trị nấm cần nhất là phát hiện sớm ko thì đến khi nặng rất khó chữa em thấy dùng thuốc bensol cũng khá hiệu quả, thuốc màu xanh
    pha vào bể theo tỷ lệ 1 giọt/5 lit. Lần đầu tiên em dùng thấy khá hiệu quả ko ảnh hưởng nhiều đến cây lắm .

11. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo em cá bác bị nấm thì chỉ cần tăng nhiệt độ và bỏ muối vào là ổn thôi
    bệnh này cũng khá nguy hiểm đó hồi trước em bị mất nửa đà cá vì nó đó

12. hieumaptphcm

Thích đã nhận:
    45
    bạn có lộn không vậy? đây là hồ thủy sinh mà, nếu cách này làm được thì quá đơn giản rồi.

13. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Càng đọc càng thấy rối wa, ko biết dùng cách nào hết.
    - Tăng nhiệt độ?
    - besol?
    - Fungus?
    - Manchitgreenxalat?
    - xanhmetylen?
    - metrodinazole?
    huhu, ai xài rùi có kết quả tốt giúp dùm mình với!!!

14. NeonKings

NeonKings New Member

Thích đã nhận:
    0

Như bạn này nhưng sau 4 năm 5 năm không biết đã có cách điều trị rõ ràng chưa ??? Xin chia sẻ !