cá bị nấm

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trongkhanh, 8/8/07.

1. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy hôm nay phát hiện 2 em của mình có nổi nấm nhỏ li ti trên mình liền ra Nguyễn thông mua cây sưởi và mấy viên thuốc vàng vàng ngâm 2 ngày thấy đỡ thôi nhưng chưa hết. Cho mình hỏi thường thì khoảng mấy ngày thì mới thấy thuốc có tác dụng và hết vậy. Mình tăng cây nhiệt độ lên 34 luôn nhưng thấy cá k sao.

2. moonbean_86

moonbean_86 Member

Thích đã nhận:
    0
    con của em cũng bị giống như thế nhưng ra tiệm N Thông người ta ko bán dạng viên như của TK ma` là thuốc dạng lỏng cũng màu vàng ko biết có hết ko. Anh nào bit chỉ em với nhé .thaks

3. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bị nấm sao bạn không xài Fungus cuse của Mỹ đó đảm bảo không có thuốc nào nhanh khỏi hơn thuốc đó . Hiện nay có 2 loại : 1 loại gói và 1 loại viên nếu bạn xài cho hồ nhiều nứơc bạn nên xài lọai gói cho rẻ hơn .

4. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vừa rồi cá mình bị nấm chấm trắng li ti nổi đầy mình nhìn thấy như là cơm cháy zậy ,mình ngâm muối +cắm cây sửu gần cả tuần lễ luôn mà ko hết.ra Ng Thông mua lọ thuốc Bensol (có cách hướng dẫn luôn rồi ) về dùng đúng 3 ngày cá hết liền. các bạn mua thử dùng xem sao .

5. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bạn dể mình đổi thuốc xem sao, sẳn cho hỏi luôn là khi chữa nấm có cho cá ăn bình thường k hay cho nó nhịn đói vậy

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng sài bensol nhưng 3 ngày sau cá hết sống liền............ lại 1 em newking nữa ra đi......... không biết giờ cá bị nấm phải làm sao!!!! các bac giúp em nhé...

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _mấy cái Nấm nhỏ li ti ấy chưa hẳn là Nấm,theo mình đó là Nguyên sinh động vật,ký sinh trên thân cá!!!

8. duongkhtk

duongkhtk Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của minh cũng bị nấm, đang chữa bằng thuốc như các bác như không khỏi. Hôm qua mình đi ra hàng cá cảnh hỏi thi được biết điều trị nấm chi cân băng muối thôi. Minh về cho cá ra ao nhỏ cho muối ( tương đối nhiều ) ngâm 4 tiếng thấy mình, vây cá chỉ còn lấm chấm nhỏ thôi... họ bao ngâm 2-3 ngày là hết. Thuốc bensol chi để phòng ngừa nấm thôi.

9. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác ra ngoài Nguyễn Thông mua chai thuốc trị nấm (nước màu xanh đó) em không bik hiệu gì, nhưgn em bỏ vào qua hôm sau là hết. Để khoảng chừng 3 ngày cho hết hẳn và thay nước, sau đó cho thuốc vào lại, với lượng ít hơn lượng ban đầu. Thế là cá khỏi bệnh.

Good luck,
    Lahan0502

10. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá bị nấm điều trị phải hơn 10 ngày,48 h là 1 đợt ,lần đầu cho đúng lều thuốc ngâm,kết hợp với sưởi,lần sau thay 30% nước bổ sung thêm thuốc (thuốc tương đương nước bổ sung),thường 3 đợt là cá hết bệnh.Bạn phải chú ý : cần phải làm vệ sinh hồ ,nếu không cá sẽ tái bệnh!.Bệnh nấm dể trị ,nhưng nếu trị không dứt hậu quả rất lớn cá sẽ bị nặng hơn đạc biệt là đường tiêu hóa,đây là kinh nghiệm của tôi.Thân

11. jubitersac

jubitersac Member

Thích đã nhận:
    0
    tui nghe nói dùng thuốt or bất cứ loại hóa chất nào cũng đều làm tỷ lệ lên đầu của cá giảm phải o? và tương tự cho việc thay nước thường xuyên? Xin chỉ giáo

12. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nấm bạn có thể mua thuốc fungazol-cure loại viên con nhộng. Hồ nước của bạn dài và rộng bao nhiêu? bạn tính ra khối lượng nước rồi cứ một viên con nhộng này tách làm đôi cho 1 viên tương đương 25 lít nước. Nếu hồ nước nhiều bạn nên rút bớt nước cho cá giảm áp lực và đỡ tốn thuốc, nhớ bỏ muối vo( muối cho vô nước bạn nếm thấy lợ lợ là được) bạn ngâm thuốc trong 3 ngày rồi rút nước 50% thêm lại 50% nhớ bỏ lượng muối tương đương cho thuốc ngâm tiếp nếu cá chưa khỏi.
    Lưu ý: cá của bạn đang bị nấm bạn nên vệ sinh lại hồ cá loại bỏ những vật trang trí như sỏi, san hô.

Nếu có vấn đề gì bạn có thể email cho mình thanlonglahanhn@yahoo.com chúc chú cá của bạn mau khỏi bệnh

13. hiep

hiep Guest

cá của mình cũng bị nấm khắp cả người luôn ,mấy hôm trước đã ra đi 3 con (hiện tại còn lại 9 con nhỏ )mình chỉ chữa cho chúng bằng cách cho muối và tăng nhiệt độ lên 34oC ,ngày mình thay nước cho chúng 1 lần ,đã làm đèu đặn 2 ngày nay tối hôm qua đi làm về thấy chúng đỡ hơn rất nhiều ,những chấm trắng trên người đã bay đi gần hết sạch,chắc là chỉ cần chũa 1-2 hôm nữa là khỏi thôi hihihì...Mình nghĩ có lẽ do nguồi nước không được sạch(vì nhà mình chỉ có 2 cái máy lọc cho 2 bể cá lớn hơn 1 chút thôi chứ còn cá con thì không có)....

14. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    dạo này khí hậu ko ổn định nên cá hay bị nấm thì phải, cá nhà mình cũng bị nhưng mình dùng muối 2 hôm thấy đỡ nhiều rồi, bệnh này cũng ko nghiênm trọng lắm đâu

15. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng thau nước 20 lít,mua 2 viên thuốc đặt trị Nấm Mycostatin(500mg).Ngâm thuốc vào một cốc nước cho mềm nhuyển rồi đỗ vào thau nước+chạy sục khí.Cho cá vào thau ngâm khoảng 15phut đến 30 phút,tùy vào khả năng chịu đựng của cá.Liên tục 2 đến 3 ngày cá sẽ khỏi.Chúc các bạn thành công.

16. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi thăm tí thuoc bensol nhỏ ngay dau 14 giot hồ 60, hôm nay là ngày thứ 2 nhỏ thêm 10 giọt (theo hướng dẫn trên hộp nhỏ hằng ngày trong vòng 5 ngày?) có đúng ko? ngoài ra co sưởi 30' , tks