Cá bị nấm !

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Seafood, 1/2/08.

1. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá trong hồ thủy sinh của mình bao gồm ông tiên, nêon, thủy tinh, bút chì đều bị nấm, biểu hiện là các hạt trắng nhỏ li ti bám trên vây và mình cá.
    Mình đã vớt cá ra ngoài hồ và chữa bằng muối, tiến hành thay nước hồ, vệ sinh hồ bằng khí Ôzôn hàng ngày. Sau 3 ngày thấy cá đã hết nấm nên bỏ lại vào trong hồ. Sáng nay xem kỹ thì thấy 1 số cá bắt đầu bị nấm trở lại. Cây và rêu trong hồ vẫn phát triển tốt. Nước rất trong và không có mùi tanh.
    Xin nhờ các bạn giải thích nguyên nhân cá bị nấm và cách chữa dứt điểm vấn nạn trên !
    Cám ơn các bạn !

2. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    neon nhà tôi cũng............

neon nhà tôi cung có hiện tượng như vậy.tôi cung đang lo lắng quá chời nè.....huuuuu

3. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bể mình trước đây cũng bị như vậy nhưng sau khi ngâm cá với nước muối thì thấy nó hết nấm trắng. Minh ngâm trong nước muối 30 phút

4. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho hỏi?

có phải chỉ ngâm nước muối,ngoài cách này ko còn cách nào khác nữa hả bạn?

5. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cá của mình mấy hôm nay cũng bị nấm, bể cực kỳ ổn định, không hề có gì thay đổi. Đã dùng gói thuốc của Nhật, pha ra nước có mầu vàng nhưng chưa thấy đỡ.

Mới thấy mún và neon bị. Sóc mũi đỏ, oto vẫn khỏe, nhiệt độ giữ ổn định 21 độ C từ đầu mùa đông, thế mà mấy hôm nay lại bị, chưa tìm ra nguyên nhân. :crying:

6. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    con phượng hoàng nhà mình cũng bị khi thay nước,bị nguyên người nhưng 1 thời gian sau nó đã tự hết
    nếu cá bị những chấm như bong bóng thì ko đáng lo,chỉ là biểu hiẹn tạm thơi, còn nếu nó bị những chấm màu trắng đục như bị lở loét thì ko đầy 1 tuần sau sẽ ra đi nguyên hồ

nhiệt độ 21 thì hơi hơi thấp đây bạn , các loài cá ở VN thì nhiệt độ trung bình là 24,chắc bạn ở vùng cao

7. hungpmu

hungpmu Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cứ phang ngay vài viên kháng sinh (loại cho người uống) vào là thấy tịt. Chả hiểu thế có được không nhưng cứ thấy có hiệu quả là dùng

8. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Em mới chơi hồ thủy sinh, chưa có kinh nghiệm gì cả nhưng nghe bác nói thấy hơi vô lý, kháng sinh chữa nhiễm trùng hay đường ruột... còn nấm mà trị bằng kháng sinh thì hơi bị kỳ nha, chắc nó cũng tự hết nếu bác không dùng thuốc đâu (nói như vậy không biết có gì sai, các bác hướng dẫn em dùm với :))

9. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    ngâm trong nước muối 30 phút mà cá ko chết ah? đàn neon nha tớ đang có triệu chứng roài

10. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    các pác ơi.nước muối mình pha liều lượng phải ntn chứ!em chả thấy ai nói j cả.Em không bít cho quá tay thì tử lun cá của em mất

11. tiennm

tiennm Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em nào có biện pháp gì nữa không ? bác gì dùng kháng sinh ơi, bác pha kháng sinh ra chỗ riêng rồi vớt cá ra à ? hay là cho luôn vào bể ?