Cá bị ngứa cọ mình vào thành bể

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi huousao, 10/1/08.

1. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin hỏi mọi người sao cá cua em cứ bị ngứa hay gì đấy,cứ cọ mình vào thành bể nhiều lắm.Cá bảy màu ,hắc mô ni với kiếm

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy là nó có hiện tượng sắp bị nấm đó bạn, thời tiết bây giờ ở Han cá hay bị nấm lắm. Bạn ra tiệm cá cảnh mua thuốc ngừa/ trị nấm bỏ vào theo chỉ dẫn bao bì nhé.

1 person likes this.
  3. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đồng ý với bác GTH!:D Cá bơi hay cọ mình vào thành bể là do vi nấm đang phát triển ra phía ngoài lớp vảy của cá làm nó khó chịu nên hay bơi nhanh và cọ vào thành bể. Nếu bạn không kịp thời mua thuốc trị thì sau vài ngày cá sẽ nhảy hot dance và die đó. Mình thì không dùng thuốc mà dùng muối đổ thẳng vào hồ một lượng nhất định, đổ vừa phải thôi nhé bạn, mặn quá thì mau chết hơn mà thôi. Chúc bạn may mắn!!!:D

4. huousao

Thích đã nhận:
    3
    Trùi,nguy hiểm quá,cám ơn mấy anh nhé.Chắc là cho muối vào thôi,nêu không đỡ chắc phải cho thuốc vào thất.Khổ quá,trời lạnh mà lại nuôi ngoài trời và không có thiết bị cơ giới trong bể.....he

5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sẵn tiện cho mình hỏi ,mình nuôi 1 hồ kiếng 7 màu ,để ngoài hiên nhà ,dạo này trời lạnh ,thấy tụi nó bị nổi "bông gòn" nhìu ,mua thuốc nhưng chắc trễ quá ,ra đi khoảng 20 e ,phải đem vào nhà duỡng = nhìu hủ nhỏ ,vẫn ra đi them 4-5 e ,nhưng 2 ngày nay đỡ rồi ,vậy cho mình hỏi có cách nào có thể nuôi đc ngoài trời ko ,trong nhà mình ko đủ chỗ đặt hồ ... Cảm ơn a e truớc nha !

6. huousao

Thích đã nhận:
    3
    Sao cá chết nhiều thế àh.Mình nuôi thế này có tham khảo được gì không nhé.Hiện nay nuôi 2 bể 1 bể xi măng với 1 bể kính trên sân thượng,do nuôi ngoài trời nên nước lạnh lắm nên cho cực nhiều rong vào,càng nhiều cây càng tốt,thả nhiều cá vào trong 1 bể...cho thêm chút muối vào với lại ít thay nước thôi...Cũng chả rõ có phải là do thế không nữa nhưng mà nhà mình nuôi đợt này cũng khoảng 200 cá bột(phần lớn là bảy màu) mà cũng không em nào die.(thật ra thỉnh thoảng die 1 vài em vì bị cá to đớp,he)

7. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nuôi hồ xi măng nuớc ko lạnh đâu ,hồ kính mới lạnh ,thu hoạch mình kì này là 4x ,mà thất thoát cũng gần 3x rồi ,bùn gì đâu ,cũng may ,đàn cá iu thích mình mình vớt ra kịp ko thì ...

8. huousao

Thích đã nhận:
    3
    Không phải đâu,hồ ximăng lạnh hơn đấy.Ở nhà mình nuôi cả 2 bể trến sân thượng mà,thỉnh thoảng lên check thì thấy bể ximăng lạnh hơn.Nhiêt độ trong bể ximang giờ chăc chỉ khoảng 11-12 do vì ở ngoài không khí nhiệt độ là 15độ.Lạnh nữa chắc là cá die thôi mình cũng không có cách nào cả,toàn học kinh nghiệm trên diễn đàn thôi

9. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá cọ vào thành bể thì bị nấm, bệnh ngoài da rồi. Theo mình đơn giản nhất là rửa bằng nước muối đậm để cho vi khuẩn, nấm trôi theo nước muối, sau đó cho vào bể và nhớ cho thêm một ít muối nữa. Đảm bảo 2 ngày là khỏi.

10. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    rửa = nuớc muối là sao phulam ? Vớt nó rồi đổ nuớc lên nguời nó hay l2 ngâm thẳng nó lun ?
    @huousao ,ua vay hum ? Mình ko rõ ,nge các a trên này nói hình như hồ xi măng hút nhiệt mà ? Chẳng bít nữa hihi ,vậy nuôi = hồ kính ngoài trời cũng đc àh ,vậy sao cá mình die nhỉ :|

11. snorlax

snorlax Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Lấy vợt,hớt cá ra 1 cái rổ,rắc muối lên,sóc đều tay khoảng 1p,xong rồi thả lại vào bể :D
    Còn cách nữa là bắt cá ra 1 chậu nước pha muối ngâm 5p như ngâm rau sống.Muối pha theo tỷ lệ 2 thìa ăn cơm 1lít nước.

12. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn này muốn làm cá mau lên dĩa nè,để ngoài cạn 1 phút đủ chết rồi,bán còn ướp muối 1 phút nữa,chỉ cần cho nước muối thôi,mấy con này khoẻ lắm,tự hết nấm,ko sao đâu,chỉ cần muối cho vào hồ để tẩy trùng thôi