Cá bị ngứa

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi KJONH, 23/9/08.

1. KJONH

KJONH Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình ko biết có phải bị kí sinh ko nữa,mình mua e nó cũng hơn 1 tháng rồi,an uống bình thường nhưng để ý lâu lâu thấy no hay rùng mình và còn kiếm đồ để cọ người vào nữa nhưng cũng thỉnh thoảng thôi không thường xuyên lắm,mong các AE chỉ giúp hoặc tư vấn thêm,thank

2. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Một dấu hiệu cho thấy cá đang bị nấm gây ngứa ở dạng nhẹ, nguyên nhân có thể do nguồn nước trong bể chưa thật sạch...!...Bạn có thể cho một lượng muối hột thích hợp vào bể, tỷ lệ thích hợp là 1lạng muối/100L thì cá sẽ hết tình trạng này..Hoặc bạn thay nước thường xuyên, nước sạch thì cá cũng sẽ hết ngứa..!

3. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi thì bạn cọ sạch bể, thay thiết bị lọc và thay nước (50%). Xong thủ tục này bạn ra hàng cá mua thuốc vàng của Nhật đổ vô bể với tỷ lệ 1 gói cho 200 lít nước.

4. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ca của mình hay quẹt vây bơi vào mình,bị hơn 2 tháng rồi,ngâm cả tetraxilin mà không hết,không xuất hiện đốm trắng,cá vẫn ăn uống khỏe mạnh,như thế thì phải làm thế nào cho hết ngứa,cảm ơn.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nên xem xét kỹ lại hệ thống lọc đã thật sự hiệu quả chưa?
    Nhà ở cạnh sông Thị Vải sau khi trị ghẻ ngứa mà vẫn không thay đổi môi trường sông Thị Vải thì sẽ vẫn tiếp tục ghẻ như thường.Có khi còn nặng hơn vì lờn thuốc.:D