cá bị nhác

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lethienbao, 6/11/07.

1. lethienbao

lethienbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có con king kim cương khoảng chừng 2 ngón tay, mỗi lần cá ăn xong cá lại bơi vào góc máy lọc nước ở yên chỗ máy lọc, mà không bơi ra ngoài mấy anh biết cách nào chỉ em với

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    1 vài ý kiến gửi bạn !
    - Để cho cá đói khoảng 2 ngày kô cho ăn gì cả , sau 2 ngày bắt cá mồi bóp đầu đút cho cá ăn , cho ăn 1 con rồi thó tay vào hồ vuốt ve em nó chút , rồi cho ăn con thứ 2 , mỗi bữa chỉ cho ăn 2 con thôi nhé :x , và cứ như vậy mà làm :)
    _ về phần cái máy lọc thì tháo cái đầu lưới ra , để sát đầu hút xuống mặt đáy hồ ( đừng để sát quá lại kô hút được ) làm cho cá kô có chỗ mà núp :D sẽ dạn dần thôi
    _ tránh làm cho cá sợ hãi ( như là : con nít chạy giỡn ......... )
    nếu làm được như vậy sẽ cải thiện được chuyện cá nhát đấy bạn ạ ! :x thân !

3. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá em lúc trước cũng bị vậy và em đã làm theo cách này ,anh làm thử nha:
    Nếu hồ lớn thì anh kiếm 1 tấm ngăn để ngăn phần hồ có máy lọc(để cá ko tiếp xúc được với máy lọc=>ko rúc vô đó được.Nếu hồ chật thì tắt luôn máy lọc trong vòng 2=>3 ngày,chỉ bật máy oxi cho cá thở thôi.
    Cho cá nhịn ăn khoảng 1 ngày sao đó thả cá mồi vào cho ăn hoặc dí,vậy là được thui.

4. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho cá nhịn đói khoảng 2 ngày, sau đó từ từ thả thức ăn khô vào hồ cho em nó ăn. Mỗi lần thả một ít thôi, khoảng vài hột, cho ăn nhiều lần..cách thả tay vào hồ của yeubelam cũng tốt nhưng không khéo sẽ làm cho em nó càng nhát hơn..

hay thả một con cá sặc vào hồ cũng được..

5. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua một con cá hỏa tiễn thả vô hồ để cá rượt vài ngày là đỡ nhát, nhớ làm theo nhưng gì các bạn ở trên đã chỉ vd ngăn kiếng cách ly máy lọc, không cho ăn, tránh động như con nít chạy nhảy.

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cũng có thể sẽ có tác dụng ngược lại đấy ! nhưng mình đã thử cho 3 em rồi chưa em nào bị tác dụng ngược lại cả :x thân

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hii. Các bạn hội viên nhiệt tình với nhau quá. Mình thấy tương lai cá la hán mình chắc sáng lạng đây. Mình nhât trí với các bạn nhưng theo mình có thể là nơi bạn đặt hồ cá có gần đường đi và nhiều người qua lại không? nếu không thì bạn chỉ việc bỏ một con cá sặc vào hay mỗi ngày cho 1 em cá chép nhỏ xíu vào làm bạn với chú cá yêu của bạn là thôi. Chào bạn nhé

8. thaith

thaith Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đồng ý với cách bỏ đói và không để cá có chổ trốn như các bác đã nói. Hơn nữa nên để hồ cá ở chỗ đông người ra vào và có đủ ánh sáng, cũng không nên vì sợ cá nhát mà hạn chế quá đáng việc tiếp xúc hay gây tiếng động vì như thế cá sẽ nhát...forever luôn. Cứ thay nước, lau hồ bình thường, cá thấy không nguy hiểm gì sẽ quen dần. Khi đó bạn làm cho cá nhát lại cũng hơi khó...!!

9. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nhà mình thì dùng cách ngăn máy lọc ra là nó hết chỗ núp đành tung tăng bơi vòng vòng thui ^^

10. DUCTIN5450

DUCTIN5450 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Toàn những kinh nghiệm quý báo không đấy bạn hãy tổng hợp lại và thực hiện cá sẽ ngon liền