Cá bị nhát người, làm sao đây?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dinh, 13/9/06.

1. dinh

dinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi vừa mới tậu một em King KF nhưng không hểu sao cá nhát quá mặc dù đã to gần bằng bàn tay người lớn rồi. Lúc nào nó cũng nằm ép sát mặt nước, người thì đen thui, chẳng thấy màu mè gì cả. Lúc còn ở chủ cũ thì nó rất đẹp, nên tôi mới cày cục rước về. Có phải tại chỗ cũ họ nuôi hồ quá chật hay không? Đã vậy một hồ ngăn làm mấy chục ngăn nhỏ, hầu như em cá này ở tầng trong tường chẳng bao giờ được thấy trọn vẹn một người cả, chắc vậy mà nó nhát phải không các bạn? Nếu vậy cách khắc phục như thế nào? Tôi cũng đã thử đủ cách: để đèn cho nó suốt ngày, lấy giấy bịt kín xung quanh, chỉ chừa mặt tiền thôi cho chú quen dần, vậy mà gần 1 tuần rồi mà chẳng cải thiện được gì cả. Buồn quá! Bác nào có cao kiến chỉ giúp giùm tôi với. Thành thật cám ơn nhiều!~X(

2. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết để ý của mình có đúng không nữa nhưng mình thấy đa số những con thuộc hàng king điều như vậy hay sao ấy.Mình cũng có 1 con, khi mới bắt về cũng nhát lắm mình đã làm mọi cách mà nó cũng k dạn ra.Tức quá mình k thèm để ý đến nó nữa,chỉ việc đến giờ là cho ăn (Mình cho ăn mồi sống).Đến nay sau 2 tháng thì cá đã hết nhát người rồi.Bạn nên cho ăn mồi sống để cá rượt bắt mồi,từ từ rồi cá cũng xung thôi, bạn cũng không nên chọc ghẹo cá lúc này vì càng chọc cá sẽ càng nhát thôi.Chúc bạn có 1 chú cá đẹp.Thân

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bác toan nói đúng đó, bác nên cho ăn những thức ăn tươi sống, ví cá bác nhát quá nên mình nghỉ nó củng ăn ít lấm. mà cho ăn ít thôi, để cho nó còn 1 chúc đối nó mới mau dạng. chúc bác có chú cá đẹp

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    lấy giấy che xung quanh hồ ra hết đi pác ơi! làm thế thì càng làm nó nhác thêm đó!ko cần mở đèn suốt ngày đâu! chỉ cân mở ban đêm thôi! cá tôi lúc trước cũng nhác lắm thấy người là giật mình , hoãng lên tìm chổ trốn ! nhưng bấy giờ thì hết rồi nó còn đùa giỡn với mọi người nữa! hãy để nó tự nhiên!

5. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cứ kiên nhẫn bạn ơi. Mình ko nuôi cá La Hán, nhưng cũng thuần con Ngân Long mất ngót nghét một tháng :sick:..

6. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Nói chung là khi mang cá về nhà thì môi trường chung quanh sẽ khác với môi trường cũ con cá ở trước đó nên có vẽ nó bị lạ chổ ở mới thôi. Nhưng bạn đừng lo nên cho ăn cá sống thì chú ấy rược đuổi để ăn mồi và sẽ quen dần thôi.

7. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi cho ăn bác hãy lấy thức ăn nhử cho nó quen là nó hết nhát à,sẵn tiện cũng tập cho cá nó dỡn với chủ luôn.Cá của tôi lúc mới rước về cũng vậy nhưng bây giờ thì đã đỡ rồi nè.

8. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ban thử cho ăn cá lóc hoặc thằn lằn đi với lại bạn nên chuyển nó đi hồ khác nhỏ hơn hồ của bạn đang nuôi koảng 1 tuần rồi sau đó đem thả lại vào hồ cũ ,bạn nhớ đừng để ph trong hồ thấp quá (vì đây là nguyên nhân làm cho cá nhát),ít nhất là 7-8 ,tỉ lệ thành công là75%.

9. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Cá đang nhát mà bác cho ăn thằn lằn thì nó sẽ ko ăn đâu mà sợ còn nhát hơn nữa ko chừng.:D

10. dinh

dinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bác quan tâm, cá của tôi hôm nay có cải thiện đôi chút, thấy người không trốn nữa mà còn mon men ra xem đấy! Cũng may là thời gian chú ta dạn cũng nhanh, chứ không thì tôi nản ghê lắm, chẳng qua là kém kiên nhẫn thôi mà. Tôi cũng áp dụng lần lượt theo cách của các bác chỉ bảo thôi. Thành thật cám ơn các bác lắm! À! Sẵn tiện xin cho tôi hỏi luôn. Tôi cũng có một chú Big Head đầ to khủng khiếp, rất dạn người, chịu đùa giỡn, nhưng không biết có phải chú có tật hay không mà vây đuôi lúc nào cũng xếp cú rũ lại, nhìn thì gọi là "đầu to đít teo" cũng được, trông rất xấu. Có người bảo tại cá không xung nhưng tôi thấy chú thích giỡn tay người lắm, chỉ có lúc đó nó mới bung ra hết cỡ mà thôi. Tôi thực sự bó tay. Mong các bác chỉ giúp. Cám ơn nhiều lắm lắm!

11. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    các anh ơi cho em hỏi, em mới rước 2 em la hán về, em thấy cả 2 đều toàn nằm ở dươuý đáy hồ ko àh, và cũng nhát nữa, các anh chỉ em với, có fải bị bịnh hay j đó ko

12. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Tại mới rước về nên nó nhát thế đấy,cứ cho nó ăn khẩu phần ăn bình thường là 1 vài ngày sau nó bình thường trở lại à.

13. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới rước một Chú Big Head về cũng vậy, bình thường cậu ấy nhảy lung tung, nhung mở đèn sáng là nằm im một chỗ. Người tới chơi với nó là chạy trốn vào máy bơm. Làm sao bây giờ, cho ăn đồ tươi bằng tép hay là cá tăm hả các bạn. cảm ơn mọi người thật nhiều nhé!

Last edited: 18/9/06
  14. daicaduongpho

daicaduongpho New Member

Thích đã nhận:
    0
    Công việc đầu tiên là bạn phải tìm một miếng kiếng ngăn ngay cái chổ máy lọc lại. sau đó tìm một cái miếng kiếng nhỏ treo truớc hồ ( tốt nhất là truớc mặt cá của ban). Để chừng một thời gian thì bạn lấy kiếng ra rùi rà xung quanh hồ để cho chú cá mình đuổi theo. Ban đầu thì nó sẽ rất sợ, nhưng các bạn phải kiên nhẫn thì sẽ dc thui. trong khoảng thời gian này thì nên bỏ đói khoảng 2 bữa nha. sau đó thì bữa thứ 3 cho ăn bằng cá con vào sáng sớm nha. Các pác đừng quên vẫn tiếp tục cho cá đuổi theo tấm gương nha.Trong thời gian này thì đèn hồ cá vẫn phải mở liên tục 24/24 nha. Công việc phải kiên trì lém đó(cái này đối vời nguời nuôi cá xiêm thì họ gọi là quần cá đó :laughing: )
    Sau khi cá đã bắt đầu quen rùi thì cho cá ăn lại bình thừong , thay miếng kính bằng bàn tay quơ qua quơ lại cho nó đí theo, như thế thì cá mới xung dc. Đó là theo kinh nghiệm của mình thui các pác. Ai còn ý kiến nào nữa thì post lên cho pà con coi với nha

15. cute_noel

cute_noel Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá mình đang nuôi cũng rúc đuôi giống bác vậy đó.Bác hãy cho nó ăn cá mồi sẽ làm cho nó sung lên.Mỗi ngày đều giỡn với nó cho nó quen với bác,từ từ sung lên thì sẽ cải thiện được thôi.B)