cá bị nhát phải làm sao

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangtu357, 30/3/08.

1. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    caho2 mấy anh , chú cá của em nó nhát quá ăn thì chỉ dám thập thò đớp rồi chạy , em không biết làm cách nào để cho cá hết nhát , cá khoảng 2 ngón tay mà hình như hum kia nó còn bị phỏng bởi cây sưởi nua74 xin các bấc giúp em với , sao cho cá nó chạy theo tay minh ấy em nuôi 2 con, con kia thi mới để tay là nó táp tay mình luôn con em nhỏ này chẳng biết sao nua74 , xin các anh giup em ,em xin cám ơn nhiều :(:(

2. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn có để hồ sát đất quá không?Bạn nên mua cá chuột ( cá này hơi khó mua) hay cá hỏa tiển bỏ vào hồ để kích thích tính hung dữ của nó.( Vì loài LH có tính chiếm cứ lảnh địa rất cao,vì vậy LH không nuôi chung với loài cá khác là vậy )Bạn mua cá nhỏ tương đương cá của bạn thôi nhé.Cá chuột khoảng 8000 ng/con,hỏa tiển 12000ng/con.

3. kelvin_adriano

kelvin_adriano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đừng bật đèn nhìu wá. Cho ăn vừa phải - hồ phải rộng - cho cá làm wen với những tiếng động trong nhà như tiếng quạt, cửa sổ va đập v...v... Nói chung là đừng làm j bất ngờ làm cho nó giật mình, thay nuoc đều (3 ngày/ lần - 1 lần thay 1/3 nước - cho them 1 ty muoi hot vao hồ) chúc bạn thành công

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Lâu ngày cá mới chạy theo tay. Đầu tiên cá phải dạn đã . Muốn vậy bạn phải bỏ đói em nó từ 2 - 3 ngày. Sau đó cho em nó ăn 1 - 2 miếng mồi tươi hoặc thức ăn khô. Ngày mai lại cho ăn như thế dù cá còn rất đói. Liên tục trong khoảng 7 - 10 ngày bảo đảm cá bạn sẽ dạn ngay. Khi thực hiện đừng sợ cá bị xuống đầu bạn nhé.

5. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    có điều là em hay bậc đèn thường xuyên, vì em nghe người ta nói bậc đèn cá sẽ lên châu, đều đó có ảnh hưởng gì đến cá không vậy mấy anh

6. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    đúng rùi, bật đèn thường xuyên thì cá mới ít bị nhát, châu và màu cũng đẹp hơn.Bạn muốn cá hết nhát thì ko được để hồ cá gần lối ra vào hoặc cầu thang, tivi ... ko được làm em nó giật mình. cho ăn ít một chút cũng làm cá sung lên

7. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    hix không dược dặc kế tivi ah , hồ cá của em nằm kế nguyen cái tivi luôn mà gặp em lúc nào bật tivi cũng to hết , chắc phải dời đi gòi

8. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá mình hồi mới về cũng nhát, mình tìm cho em nó một em chép nhỏ hơn em nó một chút, cho em nó rượt bắt, cho ăn tép, cá sống, em nó rượt bắt, đứng cạnh em nó xem em nó ăn... nói chung tạo mọi điều kiện cho em nó thấy mình, ham ăn,... KO SỢ NỮA!!!
    cá mình giờ bạo gan lắm rùi, mới về nhà 3 tuần àh...

9. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Gần Ti vi chỉ sợ nguy cơ chạm điện vì nước , chứ cá không sao đâu. Cứ làm như anh trannhan90, và kiên nhẫn tí là được mà.Bật đèn ít đi một chút và tăng dần thời gian lên thì cá sẽ quen từ từ. Nhớ là hồ đừng thấp quá là được. Chịu khó chờ cho cá dạn dần thôi, không sao đâu.