Cá bị nhát rùi ... >_< !!!!!!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi arowanafish, 19/11/07.

1. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ~X( ... Hôm nay mình với baba đi mua 2 con cá dĩa ... người ta bảo nó là red lion ( to = bàn tay ) nhìn khá đẹp ... tắt đèn màu lên vẫn rõ ... người ta hét 1tr5 ... baba đắn đo suy nghĩ sau 1 hồi thảo luận thì chịu với giá 1tr4 ... hốt về ... wên ... thọc tay vào bắt cá ... cho vào hồ ... mới cho vào ... 2 con có vẻ nhát lắm ... cứ trốn sau mấy cục đá chẵng chịu đi đâu ... từ lúc bắt cá về tới nay là đc hơn 4 tiếng rùi ( tính cả thời gian viết bài này ^^ ) ... giờ sao đây ... giúp em với ... nó cứ trốn woài ... chả xem đc cái đẹp của cá ... T_T các bác nhanh cho em lời giải đáp ... T_T àh tiện cho em hỏi lun là hồ em là 80x60x60 nuôi đc 1 cặp như thế ko với em có gắn 1 cái máy thổi bọt công suất hồ 1m2 ... @_@ ... ko biết có ảnh hưởng gì đến cá không ... tại hình như có vẻ nó bơi hơi khó ... mong các bác trả lời sớm ... T_T thanks trước T_T ... !!!!!!! ~X(

2. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn mới bắt về la nước.
    thông thường khi bắt cá bạn phải hỏi cá sống ở nước gì, nếu có kinh nghiệm sẽ điều chỉnh nước gần như nước nó đang sống.
    Bạn làm như vậy vô tình đã làm cá bị stress rất dễ sinh bệnh.
    nên tắt bớt đen. Hồ 8tất thì nuôi 2 con okey rồi. Tuy nhiên cần điều chỉnh chút đỉnh.
    Cá này thích hợp với nước tĩnh với lại cá rất nhạy cảm vì vậy cần bịt sục khí của máy bơm lại (tối thiểu là đổi hướng sục lên trên).
    Theo kinh nghiệm của mình.
    Thứ nhất cá bắt về nên tạo mt nước gần gióng nơi nó sống(đỏi hỏi kinh nghiệm)
    Thứ 2 để cá yên tĩnh.
    Thứ 3 không nên cho cá ăn 1 ngay sau mới cho ăn.

Loại này rất khó nuôi tuy nhiên nuôi 2 con trong 1 hồ 8 tât thì khả năng tự thanh lọc của nước cũng đáp ứng nổi nên cũng ít bệnh. Bạn chỉ cần 2 ngày rửa gòn lọc 1 lần cách 1 tuần thì thay 1/3 nước, cá sẽ phát triển rất tốt. Nếu nuôi ít thì có thể cho ăn thức ăn dành cho cá đíã có bán ở các tiệm cá cảnh.
    Cá này quan trọng nhất là phải làm cho nó yên tâm thoải mái thì mới sống tốt không thôi sẽ gặp nhiều khó khăn... đi sâu vào nuôi nó là cả 1 nghệ thuật.

Chúc bạn có cá khỏe mạnh thật đẹp.
    Thân chào.
    LTB

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    bạn bắt cá bằng....................tay???????????????
    Đây có thể khi bạn bắt hoặc trong lúc vận chuyển, thả vô hồ đã gây sốc cho cá. Trường hợp cá mới mua về ên bỏ nguyên bịch vô hồ để khoang 10---->15phút cho cân bằng nhiệt, sau mới từ từ cho nước vào cho cá bơi ra...........nhanh quá nhiều khi cũng...............
    Còn về hồ thì.....hơi trống đó bạn, những 80 mà chỉ có 1 cặp bằng bàn tay thui thì rất khó để chúng bớt nhát, nếu có thể nên cải thiện môi trường nước và kiếm thêm mấy em side nhỏ hơn vào cho đông vui ^_^

4. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em cũng có 1 đôi bé hơn (size 8) mua cũng đã gần 2 tuần nay mà nó vẫn nhát, ko chịu ăn, em thả chung với 3 em mua từ trước, các em cũ hay đuổi 2 em mới làm cho chúng sợ, em đã phải mua thêm tấm kính ngăn chúng ra mà 2 em mới cả tuần nay vẫn nhát chưa khá nên được.
    Các bác giúp em với, nếu ko chắc chúng chết đói wá huhuhu :(:)(:)((

5. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bác chắc để ở nơi anh sáng quá nhiều, nên để bể lên cao ít thấy bóng người và tập cho nó ăn thức ăn mau tiêu như lăng quăn.

6. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    1. bạn hạn chế ánh sáng.
    2.Sưởi lên 32 độ C
    3.Cho cá ăn lăng quăng
    4.Để lọc nhưng bít vòi phun đi, để sủi bọt khí nhẹ cho nước yên tĩnh.
    Good luck :)

7. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Em cũng thử che báo 2 phía bể nơi nhiều người qua lại, chỉnh nước để không quá mạnh, cố gắng để chúng không bị stress nhưng 2 em đó vẫn cứ ỳ ra chẳng chịu ăn gì cả huhuhu:crying: :crying: :crying:
    Hôm nay em đi tìm mãi mới mua được cái tim bò về băm cho chúng ăn, mấy em kia thì xơi tương đối hứng khởi nhưng 2 em này vẫn thế, sao chúng nó ngu thế ko bít~X( ~X( ~X( . chắc mai phải đi kiếm loăng quăng vậy, nó ko chết thì mình phải chết:crying: :crying: :crying:

8. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Báo hỷ báo hỷ

Báo cáo các bác một tin vui, sau rất nhiều nỗ lực cứu chữa, điều chỉnh ánh sáng, nước, nhiệt độ, thức ăn, hôm nay 2 em cá của em có vẻ đã có biến chuyển, chúng thích bơi lội hơn không ỳ ra như trước nữa và có vẻ muốn ăn rùi chỉ có điều chính chúng nó lại cắn nhau, 1 con bị lép vế cứ bị đuổi chạy dài dài vẫn chưa ăn được ~X(
    không bit yếu tố nào ảnh hưởng quan trọng nhất trong vụ này, :confused: có lẽ là do dán báo chống xì trét, giảm ánh sáng và ít thay nước hơn hihihi
    Cảm ơn các bác BaoLanh, Tan300 đã cho những ý kiến quí báu.:applause: :applause: :applause:
    Mong còn được các bác hỗ trợ nhiều hơn nữa.:laughing: :laughing: :laughing:

9. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếy bạn để ánh sáng đèn màu hồng suốt ngày thì cá sẽ dạn lắm, tối thì để đèn trái ớt cho nó. bạn cũng nên dán hồ lại cho cá bớt nhát. thân

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn bác, em cũng đã phải che giấy màu hồng cho cái đèn để giảm ánh sáng từ hơn tuần nay rùi, dán bớt hồ thì em mới làm hai hôm nay thôi mà thấy có vẻ cũng hiệu quả.

11. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ cho thẳng ánh sáng vào. như vậy cá sẽ lên màu và ko nhát đâu, nhà mình để đèn 24/24, có khi chiếu thẳng vào nó mà vẫn ok

12. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Nhưng mà bác BaoLanh và bac Tan300 lại tư vấn là phải giảm ánh sáng, Chắc là khi cá bình thường tăng ánh sáng thì hợp lý hơn. :-S

13. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    ánh sáng nhiều nhưng quan trong la đừng có quá chói thì cá sẽ tốt.
    Điều kiện cho ánh sáng nhiều:
    - Ánh sáng bên ngoài hồ cá phài tương đương ánh sáng trong hồ.
    - phải có nắp đậy phía trên, nếu k cá sẽ rất nhát.
    Nếu cá nuôi trong mt as nhiều từ nhỏ thỉ chúng sẽ k nhát.

cá mới nên hạn chế ánh sáng khi đã quen mt sống thì nên cho ánh sáng nhiều chút cá sẽ ăn màu, lên màu tươi hơn.

14. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    ánh sáng tự nhiên cũng có lúc tắt, vì vậy theo minh nên tắt đi 8h chiếu sáng khoảng 16h là cá ok rồi. Không có dk nào tốt hơn mt tự nhiên vì vậy càng gióng tự nhiên thì cá càng sống tốt khỏe được.

15. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn bác đã tư vấn, các kinh nghiệm này bổ ích lắm.
    Nhưng bác ơi, 1 trong 2 em nhát đó đã ra đi theo 2 anh chị nó như em đã bố cáo tại đây
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=36395
    Còn một em, bây giờ đang ở chế độ điều trị tích cực, khi nào ổn sẽ thử các giải pháp của bác, à wên ban đêm thì em thường tắt đèn tối um ko bít thế có được ko hay phải thắp một cái đèn nhỏ cho chúng biết đường mà bơi.

16. arowanafish

Thích đã nhận:
    6
    Thanks các bác đã tận tình giúp đỡ ... cho em hỏi cái này lun nha : em vừa mua 5 con Malboro màu đẹp cực kì , vẩy trong ko đen ... nhưng khi mang về nhà mở bịch cho vào thì -_- ... hết 4 con bị đen kì ... ra hỏi lại chủ tịm tại sao thì ổng nói tại PH nước wá cao ... ổng bảo chỉ cần hạ PH xuống vừa đủ là tự nhiên mấy cái đen đen đó bay đi hết ... em vừa điều trị = cách đó cho nó đc 1 ngày nhưng ko thấy tiến triển ... T_T ... ko biết cách này có đúng ko ... ai giúp em với T_T

17. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá trong hồ bác sinh thời bác thấy nước tốt k?
    Lúc chết nước đục, nghĩa là nó phải có 1 tác nhân gì gây nên.
    Nước đục như vậy là do:
    - cúp điện.. thiếu oxy cá chết đến khi trong hồ còn đủ lược oxy cho cá còn lại
    vd: hồ 48 nước cao k có bơm õy thỉ chỉ cung cấp đủ 2 con lớn thôi, nếu cung cấp đủ õy thì cung cấp được 2 3 chục k thành vấn để nhưng đòi hỏi kinh nghiệm thay nước thường xuyên cái quan trọng nhất ở đây bây giờ là nước thay vào phải hầu như k có khác biệt với nước trong hồ (phải hiểu ky thuật chuyên ngành và cần đầu tư thích hợp cho làm trại cá)
    - Thứ 2 nước có chất gì lạ trong hồ nên mới thay đổi màu như vậy.
    ....
    sau khi đó cá sẽ yếu sinh bệnh và sẽ chết theo.
    Gặp trường hợp đó thì nên thay 1/4 nước rồi ngày mai thay như thế.
    Nhìn hồ bác nuôi chắc là nuôi làm cảnh riêng lẻ .. nuôi thế chỉ cân nuôi cở 4 - 6 hồ 4 8 là okey. Nhưng phải cung cấp oxy đầy đủ.
    Cá sống bằng nước ăn trong nước ở trong nước nên nước tốt (theo nó cần)thì sẽ không có vấn đề gì.

tốt nhất bác đừng nên bắt cá mới..trong một tháng.
    nếu bắt nữa sẽ có hậu quả không lường.

Cá hiện nay 2 con ấy cũng tàm tạm.
    bác mua thuốc nâu (ngoài máy chỗ bán cá) bỏ vào 1 viên
    trong vòng 48 h k có tiến triển tốt thì
    rút 1/3 nước thêm 1 viên nứa.
    (như vần chỉ ngừa thôi.. nếu bị nặng thì đánh 2 viên rồi 48 h sau k tiến triển tốt đánh 2 viên... như vậy là dủ 24h sau thay 1/3 nước cứ thay liên tục trong 1 tuần...1 lân)\
    còn vấn đề nuoi cá tắt dèn khi ngủ thì ok.. nhưng khi sáng dừng mở đèn sáng lên bất ngờ phải để sáng tư từ ...

18. arowanafish

Thích đã nhận:
    6
    ok thanks bác nhìu nha ... T_T( 50 chục ký tự ) ( ặc ặc giờ mới đủ )

19. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    "Nước đục như vậy là do:
    - cúp điện.. thiếu oxy cá chết đến khi trong hồ còn đủ lược oxy cho cá còn lại "
    Tối hum trước có mất điện 30 phút, khi có điện lại máy lọc ko chạy coi như mất điện thêm 2 tiếng nữa, cá hơi yếu nhưng chưa vấn đề gì. Nước hơi đục, em thay 30%.
    Sáng hum sau nước vẫn đục mà có phần tăng lên một chút so với tối hum trước, em thay tiếp 50% nước và đi làm, đến 6 h 00 tối về thì nó thành ra như vậy (hồ thì đục ngầu, cá thì chết.)
    "Nhìn hồ bác nuôi chắc là nuôi làm cảnh riêng lẻ .. " đúng đó bác, em nuôi chơi thui chứ không phải pro
    "tốt nhất bác đừng nên bắt cá mới..trong một tháng.
    nếu bắt nữa sẽ có hậu quả không lường"
    đúng là em cũng chưa có ý định bắt tiếp cá vì mùa này cá ở HN chán lắm mà lại đắt nữa, khó nuôi nữa.
    "còn vấn đề nuoi cá tắt dèn khi ngủ thì ok.. nhưng khi sáng dừng mở đèn sáng lên bất ngờ phải để sáng tư từ ..." cái này thì em cũng đang nghiên cứu học hỏi để tìm ra sở thích của lũ cá để mà chìu chúng. Nhưng mà bác xem em màu xanh của em, em nuôi nó được 2 năm rùi, nó dạn người lắm, mỗi khi em đi làm về đứng gần bể là nó bơi đến xin ăn đấy chả sợ gì cả, mấy em mới thì cứ như tiểu thư đài các khó chiều wá.
    Rất cảm ơn bác đã cho em các kinh nghiệm quí báu.

20. arowanafish

Thích đã nhận:
    6
    ừ ... bác cố lên ... xem như đây là bài học kinh nghiệm xương máu nhé bác ... sau này có việc gì thì cứ post bài lên đây ... ae diễn đàn sẽ tận tình giúp đỡ ^^