Cá bị nhát

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi camapchetduoi, 29/7/08.

1. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình thường,con cá của e rất xung,chạy tay,máu chiến ...nhưng ko hiểu vì sao thời gian gần đây cá rất nhát,thấy người là hoảng.Cứ tối đến thì là lờ đờ,bơi gần chỗ vòi fun nước
    Phân cá vẫn bình thừong,ăn uống điều độ,ko bị sình bụng,ko bị nấm,...đẹp trai như chủ nó vậy.
    Các anh các bác cho e hỏi,ở trong fòng e hay thổi sáo.Có khi nào cá nghe tiếng sáo mà bị hoảng ko ?:crying::crying:

2. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hi` hi` !!không có chuyện nghe sáo chạy đâu bác!!!nó có thể bị mất hồn trong 1 trường hợp nào đó rồi!!cách tốt nhất là để nó dói rồi dưỡng từ từ lại thôi!!!chúc bạn thành công ?

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi sợ là cá bạn bị ai chọc phá rồi,cũng có thể là do chủ đẹp trai quá nên cá phát hoảng sợ thì phải....hì...hì

4. anhsangsao

anhsangsao Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cho nó nhịn đói rồi sau đó thả vào 1 con cá sặc cho nó rượt chơi, hy vọng nó sẽ hết nhát.

5. atakaizoma

atakaizoma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thay đỗi gì trong chậu cá hay gần đó không , nếu có thi vài bữa nó xen thôi

6. camapchetduoi

Thích đã nhận:
    0
    ặc.xung quanh hay trong bêt cá,e ko có thay đổi j.mà đã cho nhịn đói 2 ngày,thả ếch cảnh,Neon vào cho rượt.
    Cá e đã lấy lại đc bình tĩnh vài ngày rồi,vậy mà lại nhát trở lại.Hĩ,bình thường rất tham ăn,nay cho ăn chú ta cứ fải dò xét

7. atakaizoma

atakaizoma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rồi cá của bạn sợ nhìn ông chủ đẹp chai rồi, đi thẩm mĩ lại bạn nhoa, biết chừng cá nó sung hơn thì sao hì hì hì ~^^~

8. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá bi nấm rồi pác ơi mùa này cá hay bị lắm, cá mình cũng giống vậy đó mấy ngày đầu thì chỉ nhát ăn uống bt, nhưng 4-5 ngày sau là đen mình và chỉ nằm ở góc máy lọc hoặc vòi phun nước và cũng ăn uống bt. nếu cá pác đúng vậy thì làm theo cách này: giảm 50% nước tăng nhiệt lên 32 độ C cho thuốc metro vào 1v/20 lít nước , 3 ngày sau thay 50% và cho vào thêm metro tỉ lệ =1/2 lúc đầu. đến ngày thứ nặm thay 50% nước là đc.

9. camapchetduoi

Thích đã nhận:
    0
    nhung bạn ơi ! cá cảu mình bị nhát rồi đen mình nằm ở vòi nứoc vài ngày rồi lại xung lại binh thừong,rôi lại bị nhát như thế.rồi lại xung lại,lại bị nhát...

10. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    em thử bỏ muối với nồng đọ 0,1% xem, cá của anh cũng thế, hôm nào thay nước không bổ sung muối thì nhát, thay bổ sung muối thì đỡ hơn nhiều, em cứ thử xem, có khả năng là cá nó quen vơi môi truờng nước muối rồi. Vì bình thường khi có muối cá sẽ không bị steet và hoảng.

11. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là tình trạng giống cá mình rồi đó, mùa lạnh này cá hay bị vậy lắm. Mình đã thử nhìu cáh rồi cứ theo cách của mình bảo đảm 4-5 ngày sẽ khỏi.

12. camapchetduoi

Thích đã nhận:
    0
    chẹp,mùa hè này thì lúc nào nước chả là 32 độ.cho mình hỏi thuốc metro mua ở đâu.mà cho thuốc với nồng độ 1v/20 lít hay 1v/200l? nếu thế thì bể nhà mình dài 80 fải cho 10v á?

13. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    Nhiệt độ nước đấy pác ơi chứ ko phải nđộ ngoài trời. Thuốc metro bán đầy ở tiệm thuốc tây 3k/ 1 vỹ ,Thể tích nước: dai(dm) x rộng(dm) x cao(dm)= lit nước [1dm3= 1lit]. VD: hồ 8 tất * 4 tat * 2tat= 64 lit .[1dm= 1 tất] ~X(

14. HTXH

HTXH Member

Thích đã nhận:
    2
    cá em thì nó nhát 15 ngày nay rùi tại mới chuyển từ tp zìa thức ăn chìm thì nó ăn thức ăn nổi thì nóa hem ăn phải làm seo bi h

15. camapchetduoi

Thích đã nhận:
    0
    hớ hớ...cá của mình cũng thế...thả thức ăn khô vào nó đớp cũng rất giụt rè...bạn cho thêm muối,cho nhịn 2 ngày,ko bật đèn...ok ngày thôi