Cá bị nổi mụn nhờ AE giúp đõ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lytantung, 26/5/08.

1. lytantung

lytantung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay cá mình bỗng nhiên bị nổi những mụt màu trắng trên đầu như mụn gạo, hiện tại cá vẫn ăn uống và rất sung, mình đã tăng nhiệt độ lên 31, bỏ thêm muối vào hồ và mua chai thuốc trị nấm khi nhỏ vào hồ nước màu xanh nhung mấy ngày rồi thấy bệnh vẫn không khỏi còn có chiều hướng bị nặng thêm, mong AE có kinh nghiệm chỉ dẫn thêm. CÁM ƠN !!!!#:-S

2. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cá của bạn chuủa được chưa.cá của mình bị 2 hôm rùi,bạn giúp mình với.

3. hoi_nack

hoi_nack New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có pro nào vào đây trả lời câu này đi.
    Cá của mình cũng đang bị như vậy. Cá mới = ngón tay út nhưng rất sung và hứa hẹn sẽ là 1 pro nên mính ko muốn mất em nó. Với cả bệnh này có nguy hiểm đến tính mạng ko vậy. Lo quá

4. hoi_nack

hoi_nack New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có pro nào vào đây trả lời giúp bài này đi.
    Cá của mình cũng bị nhw vậy nè. Toàn thân nổi nốt màu trắng nhỏ li ti và có vẻ ít sung hơn trước. Cá mới đc bằng nửa ngón tay út nhưng em này khá triển vọng, không thể để em nó ra đi đc
    Với cả bệnh này có nguy hiểm đến tính mạng ko vậy. Có ai vào trả lời đi, Thank you

5. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    cá bị nấm đó mấy bác ơi!!mua thuốc nâu về và cắm sưởi thường xuyên sẽ khỏi thôi!!!đừng để quá nặng mà khó chữa nha mấy bác!!

6. bientau

bientau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đầu và mũi cá nổi mụn liti trắng đúng ko?cá của các bạn nấm ký sinh rồi đấy,chữa ngay kẻo đầu và mặt mũi sẽ bị thủng thành lỗ,hang hốc đấy,sau đó ăn xuyên xuống lỗ mũi và mồm là teo,chụp ảnh chúng lên xem nào.

7. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Qua miêu tả của các bạn có lẽ đây là triệu chứng của bệnh nấm trắng rùi đó !!!!
    Cách chữa cũng đơn giản thui !!! Bạn ra ngoài hàng cá cảnh nào đó mua cho em nó gói thuốc chống nấm là được bạn cứ ngâm em nó trông đó vài ngày thì sẽ hết thui !!! Sau khi khỏi bệnh có thể em nó sẽ bị đen vây nên bạn cần thay toàn bộ nước của bể cá nhớ trước khi cho nước mới vào bạn cần sát muối quanh thành bể đặc biệt là ở các góc nha !!! Vậy là ổn thui đừng quá lo lắng !!!!!

8. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    thuốc chống nấm kg hết đâu! bạn mua 1 viên general cure về ngâm sau 24h thay nước ,thay lọc và cho viên thứ 2 vào sẽ hết thôi! đừng lo lắng quá vì bệnh đó thường thôi!

9. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi cho em hỏi cá em bây giờ đã bị ăn sâu vào mặt và mũi tạo thành những hang lỗ lớn chừng 9 đến 10 lỗ lận như anh "bientau" nói thì bây giờ em phải làm sao vậy.mạo muội xin anh chị chĩ giúp còn đây là hình của em

10. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin post lại

11. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ngoại trừ thuốc ra quan trọng là các bạn phải giữ vệ sinh nước , có như thế thí cá mới khỏe mạnh và phát triển tốt

12. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoài cách giữ vệ sinh nước còn cách nao` chữa cho con này ko mấy anh

13. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    BỆNH LỖ ĐẦU
    - Nguyên nhân và triệu chứng
    : Bệnh lỗ trên đầu do ký sinh trùng nguyên sinh Hexamita gây ra. Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng, những nốt sưng tấy hay mụn nhọt, dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn, đôi khi còn có mủ. Cá trở nên sụt ký, lờ đờ, chán ăn, đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa: Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/ 1l nước hồ) vào trong hồ cá. Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ. Đôi khi cá cần được tiêm thuốc Metronidazole, nhưng việc tiêm gần những vùng bị bệnh chỉ nên được tiến hành bởi bác sĩ thú y có chuyên môn.

14. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    BỆNH ĐỐM TRẮNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng
    : Bệnh do ký sinh trùng Ichthyophithirius multifilis (ICH) gây ra. Triệu chứng rõ rệt nhất của bệnh này là những đốm trắng trong suốt sẽ xuất hiện khắp mình cá. Vây cá kết dính lại, cá trở nên lờ đờ, chậm chạp hơn bình thường, bỏ ăn, thở gấp. Để lâu sẽ bị chết.
    - Cách chữa: Việc cần làm đầu tiên là tăng nhiệt độ hồ cá lên 28 – 30°C liên tục cho đến khi các đốm trắng trên thân cá biến mất. Có thể tăng cường lượng muối khoảng 2kg/100l nước hoặc dùng các loại kháng sinh như Metronidazole với liều lượng 500mg/100l nước, Oxytetracyline liều 1g/100l nước hoặc dùng Malachite Green liều 0,1mg/hồ.

Nguồn: Sưu tầm

15. steven-le

Thích đã nhận:
    3
    BỆNH ĐỐM TRẮNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh do ký sinh trùng Ichthyophithirius multifilis (ICH) gây ra. Triệu chứng rõ rệt nhất của bệnh này là những đốm trắng trong suốt sẽ xuất hiện khắp mình cá. Vây cá kết dính lại, cá trở nên lờ đờ, chậm chạp hơn bình thường, bỏ ăn, thở gấp. Để lâu sẽ bị chết.
    - Cách chữa: Việc cần làm đầu tiên là tăng nhiệt độ hồ cá lên 28 – 30°C liên tục cho đến khi các đốm trắng trên thân cá biến mất. Có thể tăng cường lượng muối khoảng 2kg/100l nước hoặc dùng các loại kháng sinh như Metronidazole với liều lượng 500mg/100l nước, Oxytetracyline liều 1g/100l nước hoặc dùng Malachite Green liều 0,1mg/hồ.
    Nguồn: Sưu tầm

16. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy chắc cá em bị lỗ đầu rui` , thanks các anh nhiu`