CÁ BỊ NỔi MỤn?????

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lytantung, 16/10/07.

1. lytantung

lytantung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay mình vừa phát hiện có bị nổi mụt giống như mụn màu đỏ ở phía dưới đuôi cá mụt đó nhỏ cở hạt đậu có AE nào có cá bị giống mình không? ai có kinh nghiệm điều trị xin chỉ giúp mình với. Cám ơn.....:confused:

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá pác đã bị bệnh lở loét hay còn gọi là ghẻ đó, nguyên nhân là do hồ bị nhiễm bẩn, triệu chứng là sẽ xuất hiện các mụn nhỏ màu đỏ. Từ đây lở loét sẽ lan rộng ra khắp mình cá. chữa như thế này nhé pac :
    Cho vào hồ cá dung dịch hòa tan bao gồm Furacilin liều 0,3cc với 0,1cc thuốc tím liên tục trong vài ngày đến khi hết bệnh. Hoặc cũng có thể dùng Metronidazole liều 750mg/100l nước. Sau 3 ngày tiếp tục dùng liều này. Khi điều trị cần thay 20% lượng nước trong hồ mỗi ngày
    chúc cá pác mau lành bệnh

3. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác nha cho mình hỏi thêm la 2 nếu mình sử dụng máy ozon để sụt khí diệt khuẩn được không? Và metronidazo là loại 250mg hay 750mg?

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Metronidazole liều 750mg/100l nước. Sau 3 ngày tiếp tục dùng liều này. Khi điều trị cần thay 20% lượng nước trong hồ mỗi ngày, có thể kết hợp với máy ozon của pác càng tốt, chúc cá mau khỏe

5. Ông 888

Ông 888 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có kinh nghiệm là bỏ muối nhiều + ánh nắng mặt trời là cá hết ghẻ mà không cần dùng thuốc

6. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác nhưng cho mình hỏi thêm chút vì mấy hôm nay có mua thuốc trị ghẻ ở mấy chổ bán cá muavề đổ vô nước chuyển sang màu đỏ, nhưng mụt mụn ở đuôi vẫn còn khi tôi đo độ PH thì chỉ có từ 4.5 đến 5.0 thôi có phải là do đổ thuốc vào không? và mụt mụn chỉ có một cái không có hiện tượng lan ra mong các bác chỉ thêm nha.

7. nhungbry

nhungbry New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nay em mới vào diễn đàn sớm hơn thì 2 con cá trong đàn 7 con của em nó không chết rồi.