CÁ BỊ NƯỚc Ăn DuÔi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi GIANG73, 25/8/07.

1. GIANG73

GIANG73 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn;Mình đang nuôi 1 em kcplt 8 tháng rồi.cách đây 4 tháng thì có hiện tượng đuôi bị tưa lồi lõm và có viền đen trông rất xấu.đi hỏi người ta nói bị nước ăn.anh em nào biết cách chữa,xin chỉ giùm mình.cảm ơn nhiều

2. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Theo như mo tả của bạn thì cá có thể bị Bệnh Hoại Tử(tức là bạ ăn mòn các Bộ phụ như:đuôi,vây,mang...vvv).Bệnh này do một loại vi khuẩn gây ra.Mình chỉ biết thế thôi,hướng điều trị ra sao thì mình Pó tay.

3. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cũng bị như thế cắt bỏ đi rồi đuội mới mọc lên cũng vậy. xấu quá trị tetrecilin mà cũng không hết.
    Các Bác nào có kinh nghiệm chia sẽ với. Cám ơn nhiều.

4. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá của bạn dể chửa thôi, ra tiệm cá, nói bệnh mua thuốc về ngâm theo hướng dẩn là hết tưa và tháng sau là lành lặn.Nhưng vấn đề quan trọng là nước hồ quá dơ sinh ra bệnh này bạn xem lại thức ăn thừa ? chế độ thay nước ?hệ thống lọc? để không bị tái diển.
    Thân

5. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Chà, cái này không phải bệnh đâu, do nước đó (có thể là do nước dơ hoặc bạn cho nhiều muối quá....), không cần bỏ thuốc gì vô hết, chỉ cần thay nước mới là từ từ nó nhả hết mấy cái đen đen ở đuôi hà....
    Chúc cá bạn mau lành bệnh!
    Thân

6. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam ơn Thangtony nhiều mình sẽ thử hi vọng là như lời chúc của bạn.!.

7. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Hình nhu cá của em cũng mắc bệnh này thì phải vừa lãy em cho ăn thấy vây bị rách thưa lắm,đuôi rách nữa và có viền đen. Anh em xem có phải giống bệnh trên không và cách chữa trị giúp em với,

8. TRONGNGHIA

TRONGNGHIA New Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạ thưa ! Em là thành viên mới ! Cũng thích nuôi cá ! Em vừa mua 1 con cá La Hán được khoảng nửa tháng. Cách dây khoảng 3 ngày, cá nhà em bị nước ăn đuôi. Em có lên diễn đàn để tham khảo ý kiến của các Bác chỉ cho những người Đi trước cách chữa trị , nhưng em vẫn chưa biết rõ cách để làm cái đuôi con cá không bị tét nữa và lành lặn trở lại. theo lời hướng dẫn của bác tanh07, em ra tiệm mua chai thuốc Greenf Clear về ngâm được khoảng 2 ngày, nhưng vẫn chưa thấy ngưng tét. Xin hỏi em mua thuốc Greenf clear chữa có dúng ko?
    Rất mong các Bác nhiệt tình giúp em - người mới biết nuôi cá!
    Cảm ơn các Bác rất nhiều!!!!!!!

9. hoangcongthang

hoangcongthang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá e, cũng bị như vậy anh em xem có cách nào ko .nha mình cũng sạch sẽ lắm ,thay hò ba ngày một lần ,có bỏ muối mà ko biết tai sao nó bin đen đuôi viền ngoài và đuôi bị tưa nhìu nữa .Kì trên ,dưới cũng bi đen nũa và bị cụt dần .

10. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Hiện tượng Vây,Đuôi có viền đen khác với tưa đuôi rách đuôi lồi lõm!Các bạn xem kỹ lại đi,hai hiện tượng đó có thể gọi là bệnh và hoàn toàn khác nhau.Nếu rách đuôi lồi lõm thì chắc rằng bệnh rất nặng và khó trị,mình nghĩ thế.

11. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn sử dụng đúng thuốc ,đúng liều lượng và đúng thời gian chửa trị,nhớ thay nước.Cá cần thới gian dứt bệnh và thới gian lành đuôi ( cả tháng).Tránh tái bệnh bạn xem lại cách quản lý nước, hệ thống lọc ,hay nhất là 3 ngày thay từ 10-30% nước.Thân