cá bị nước ăn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi max4446, 12/11/07.

1. max4446

max4446 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình bằng 2 ngón tay,2 con,xung quanh đuôi cua nó có 1 viền màu trắng trong suốt,bao phủ cả đuôi 2 con,người ta nói là bị nước ăn,mình xin hỏi ae có đúng ko vậy,nếu đúng thi trị sao cho khỏi vậy,xin cám ơn ae trươc nha.

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn bị một dạng nấm thôi bạn mua thuốc fungazol cure ngâm đi 1 viên/ 25 lít nước, cắm sưởi 32 độ, cho muối 150g/100 lít nước. bạn ngâm sớm đi không cá dễ bị hư lắm đó. thuốc có bán tại các tiệm cá cảnh

3. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban xem kỹ lại đi. Nếu chỉ có đuôi bị thì nhiều khả năng là bị nấm, còn nếu cả cờ trên, cờ dưới đều có một viền trong suốt hoặc mầu một gì đấy thì con nào chẳng có khi đang mọc vây mạnh. Hy vọng là cá của bạn đang mọc vây.

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko đúng, bị 1 viền trắng trong suốt như thế là do nước ăn vây rồi, đây là trắng trong chứ ko phải trắng đục như nấm mà pác thanlonglahanhn nói đâu, cái này là do độ pH của nước quá cao hoặc qua thấp, chỉ có 1 cách là cắt vây và nó sẽ mọc ra lại trong 1 thời gian dài.

5. max4446

max4446 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    1 viền trong suốt chỉ có ở đuôi thôi,mình nghỉ là bị nước ăn,vậy theo ae mình nên cắt vây hay là mua thuốc fungazol cure trị vậy?xin ae chỉ giúp,hôm nay mình nhìn thấy nó bị tưa đuôi rồi.

6. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    bạn có thay đổi nguồn nước hay không ???...khi thay đổi nguồn nước lạ cá hay bị tình trạng này ... kêu là bị thúi đuôi... theo mình nghĩ do nước chứ không phải nấm đâu...

7. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    tại sao bạn không làm cả hai cách, cắt thì nhớ cắt cẩn thận không vào phần sụn là không mọc được đâu. thuốc thì bạn có thể ngâm và phòng ngừa nấm luôn cho cá của bạn. Mùa này cá rất hay bị các loại nấm, bạn đặc biệt nên chú ý tới chất lượng nước ha.

8. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    tại sao bạn không làm cả hai cách, cắt thì nhớ cắt cẩn thận không vào phần sụn là không mọc được đâu. thuốc thì bạn có thể ngâm và phòng ngừa nấm luôn cho cá của bạn. Mùa này cá rất hay bị các loại nấm, bạn đặc biệt nên chú ý tới chất lượng nước ha.

9. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0

10. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em của mình nó có hiện tượng là trắng 1/2 đuôi , bị tưa ở phần viền nhiều , châu thì không có . Hiện tượng này lâu lắm rồi , cá thì vẫn khỏe mạnh , sung mãn bình thường , đầu phát triển tốt . Trước đây đã điều trị bằng fungus cure & viên thuốc gì màu vàng ( mua ở tiệm quên hỏi tên ) nhưng cho đến nay vẫn không hết .

Hình này chụp lâu rồi , hiện nay đầu to hơn , cá đã được 3.5 ngón .

11. max4446

max4446 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn 3,5 ngón mà đầu châu như vậy là was yếu rồi,minh nghỉ chắc là do bệnh đó nên có ảnh hưởng phần nào về sự phát triển của em nó,cá mình 2 ngón mà đả lên đầu rồi,châu thì mọc tyòan thân,bao phu đầu luôn,bây giờ mình thấy mau hơi bị sậm lại rồi,mình lo wá.