cá bị phân trắng -> đang tìm cách chữa hiệu quả

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ManhQuynh, 30/6/07.

1. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh em cho cứu bồ với, cá của bạn em bị đi phân trắng thành sợi dài, em có đọc trong diễn đàn một thông tin chữa bằng Bio-fish em tư vấn cho nó mua về chữa cũng không hết, uống luôn thuốc đường ruột của người cũng ko xong, hiện nay bệnh tình của cá đã kéo dài một tháng, mà cá vẫn không chết nhưng màu của nó thì nhạt hẳn. các pác nào co cách chữa hiệu quả chỉ em với. thanks các pác nhiều hen.

2. LaHanHunter

LaHanHunter Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban mua biosubtil cua nguoi dùng xem,lần trc cá nhà mình cũng bị đi phân trắng, mình cho là rồi loạn đf ruột nên sử dụng thuốc này,Chúc cá của bạn mau khoẻ

3. ManhQuynh

Thích đã nhận:
    0
    thanks lahanhunter nhieu nhe. để mình alo cho thằng bạn làm thử. mà cho mình hỏi thuốc này dạng bột hay viên vậy, và cách dùng liều lượng của bạn như thế nào luôn nhé. vì cá của bạn mình lớn khoảng 3-4 ngón tay đó. thanks trước nha.

4. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề này nghiêm trọng lắm đây, cá nhà mình dạo này cũng bị phân trắng, con khoảng 4 ngón thì cho uống bio fish MV sau vài ngày đã hết, còn con khoảng 2,5 ngón thì đã 10 ngày vẫn chưa hết bệnh, ae coi dùm có loại nào hiêu quả hơn ko?? bạn mình nó xài bio lactyl dành cho người hình như cũng khá hiệu quả, mình sẽ thử rùi báo cáo kết quả cho ae sau

5. ManhQuynh

Thích đã nhận:
    0
    em cũng đồng ý với TB là dạo này hình như vào mùa mưa thời tiết không ổn định dẫn đến cá dễ bị bệnh, đặc biệt là đi phân trắng nhẹ thì sợi ngắn, còn nặng thì sợi dài 3-4 cm luôn. mà Bio-fish MV bạn em cũng bơm trực tiếp vào miệng cá theo liều lượng nhưng sau 3 ngày hết 1 gói rồi mà bệnh tình của nó chỉ thay đổi sang hướng khác: từ phân trắng dạng sợi dài 3-4 cm còn một cục vón lớn = viên thuốc dầu cá đó các pác. nên thấy kô ổn bạn em nó ra hiệu thuốc tây mua thuốc đường ruột của người nhưng thử 3 ngày cũng kô xong, tức quá ra tiệm cá lahán trình bày họ bán cho loại thuốc tự chế của tiệm bảo đảm hết (thuốc dạng viên trắng giống như thuốc cảm của người) nhưng cũng ko cải thiện, hiện giờ em nó vẫn đi phân trắng dạng giống như tổ kén gần = viên thuốc dầu cá. Anh em nào có cách trị hiệu quả cứu bồ với. thanks

6. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho nó ăn ít lại , cho nó ổn định lại đường ruột

7. ManhQuynh

Thích đã nhận:
    0
    thanks TB nhiều nha. để mình tiến hành xem sao. mà cho mình hỏi thuốc này dạng gì (bột ỏ viên) liều lượng như thế nào hả bạn. thanks trước nha. hiii

8. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trứng kiến

MạnhQuynh bạn đã thử thuốc vẩn không hết theo mình bạn cho thử ăn trứng kiến coi trị đường ruột cũng hay đó , thử cho ăn ít một coi có hiệu quả khg ,cá nhà cũng bị và trị bằng trứng kiến. ( trứng kiến bán ở CMT8 gần ca nhạc 126)

9. LaHanHunter

LaHanHunter Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Biosubtyl là thuốc dạng bột. Nhu nhà tớ cho ăn tôm sống thì trộn tôm với thuốc. Ngâm 10p cho thuốc ngấm vào thức ăn sau đó đem cho cá ăn. Cho ăn trong 1 bữa. Sau đó để ý tiếp phân của nó như thế nào nhé.Liều lượng tùy thuộc vào lượng tôm cho ăn nhiều hay ít. Nếu cá nhà bạn cỡ đất thì cho cả gói vào ngâm cùng thuốc, Vì 1 hộp biosubtyl này có 10 gói con.

10. MINH THANH

MINH THANH Member

Thích đã nhận:
    0
    chào quí vị.
    nhà mình cũng dính một em đi phân trắng khoảng ba tuần nay rồi,đã cho uống Metro mà chẳng hiêu quả đang cách ly,tệ hơn nữa em bỏ ăn luôn,ngoài tiệm họ có bảo nhét thuốc vào hậu môn,cũng chẳng suy giảm chi hết,anh em ơi có còn cách nào kô ?giúp gấp với(phân trắng đục dài khoảng 3-4cm,nổi cả trên mặt nước)
    cám ơn nhiều.

11. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To MINHTHANH: thuốc Metro khi sử dụng bạn đừng mở máy lọc, mở máy oxy thì hơn, phải ngâm trong 3 ngày mới thay nước. Mình xài Metro ko àh có thấy zì đâu vẫn được đấy.

12. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chào các anh em trên diển đàn,
    Về vấn đề cá bị bệnh đường tiêu hóa, đây là căn bệnh phải phòng chứ việc trị là rất khó khăn. Vì rằng, khi cá đã phát bệnh, cách đưa thuốc vào cơ thể cá qua thức ăn rất khó (cá bỏ ăn thì làm sao thêm thuốc vào thức ăn được). Trong trường hợp này bạn rút nước hồ thật thấp (giảm áp lực nước lên thân cá), tăng nhiệt độ nước, sục khí thật nhẹ, giữ môi trường nước thật sạch thì mong rằng cá sẽ nhờ sức đề kháng của cơ thể mà khỏe được. Nhiều người đã cố thử bằng metrodinazole nhưng thực sự bệnh này có trị hay không cũng ít tác dụng. Quan trọng là bạn giúp cá có sức vượt qua thôi bằng biện pháp đã nêu thôi.
    Cách phòng:
    - Giữ nhiệt độ và chất lượng nước ổn định (27 - 31 độ, pH xấp xỉ 7).
    - Cho ăn vừa phải (không cho quá nhiều cá/tép vào hồ cho cá rượt ăn dần).
    - Hạn chế làm cá hoảng loạn (bằng nhiều cách mà anh em trên diển đàn đã thảo luận)
    - Bổ sung vào thức ăn các loại vitamin hay chế phẩm tăng sức đề kháng (Vitamin C hay Carophyll...)
    Nuôi cá cảnh là vậy, chăm nom lo lắng rồi vui mừng vì thành công trong việc quản lý, chăm sóc cá, thấy cá đẹp và khỏe mạnh là bạn đã có cái thú chơi cá rồi đó.
    Thân

Last edited by a moderator: 12/7/07
  13. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cá Bạn tham khảo hình chỉ cách trị bệnh này nhé.

14. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đừng dùng thuốc gì nữa, cứ để yên 2 ngày xem sao, dùng lung tung có khi nó bệnh nặng thêm, nó hết phân nhớt thành sợi là ổn rồi đó,

15. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    @ManhQuynh : Cá bạn đã bị nặng hơn rồi đấy. Bạn ngưng dùng các loại thuốc mà thực tế cho thấy cá k đáp ứng thuốc. Thay 1/2 nước, cho vào hồ 1 nắm nhỏ muối và 1 viên C 500 để 2 ngày cho cá lấy lại sức đề kháng và nhả các độc tố ra. Dùng 4 viên Metro + 2 viên Cloraphenicol cho hồ dài 70cm. Mỗi ngày thay 1/2 nước và thêm 1/2 liều thuốc. Trong quá trình chữa bệnh cho ăn cá Trâm đồng thời luôn luôn chạy máy lọc, sục khí mạnh và cắm sưởi.Chúc bạn thành công.

16. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cá bị phân trắng theo kinh nghiệm của Phúc thì có trị và không trị thì tỉ lệ có vẻ như nhau. Nói ra mong bạn đừng buồn vì rằng cá một khi đã bị thì khó có thể dứt được, cá thường bị tái phát và cá sẽ khó phát triển mạnh khỏe theo yêu cầu.

Cách chữa trị thì anh em đã thảo luận nhiều, Phúc xin góp ý thêm như sau:
    - Rút nước trong hồ thật thấp
    - Tăng nhiệt độ trong hồ lên khoảng 30 - 31 độ C
    - Tránh đến gần làm cá hoảng sợ

Chủ yếu là phải ngừa bệnh cho cá bằng cách tránh thay đổi thức ăn đột ngột, duy trì chất lượng nước ổn định, bổ sung một số chất tăng khả năng đề kháng vào thức ăn cá như vitamin C, Carophyll,...

Thân,
    Công Phúc

17. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chào bạn,
    Cá bị phân trắng thì có trị hay không, tỉ lệ sống cũng như nhau thôi. Đối với bệnh nầy thì phòng là chính (tăng sức đề kháng, duy trì môi trường nuôi tốt, ít stress, không thay đổi thức ăn đột ngột,....cả trăm thứ phải nói) nhưng để giải quyết thì làm như sau:
    - rút nước thật thấp để giảm áp lực nước đè nặng lên thân cá
    - sục khí nhẹ nhàng
    - tăng nhiệt độ hồ lên khoảng 30 độ C (cá là động vật biến nhiệt nên thân nhiệt phụ thuộc môi trường, nhiệt độ nước tăng sẽ làm thân nhiệt cá tăng nên quá trình trao đổi chất trong cơ thể cá sẽ nhanh hơn)
    - che bớt hồ, tránh làm cá hoảng loạn không cho mồi vào hồ (có cho cá cũng hỗng ăn nổi)
    Thân,

Last edited by a moderator: 12/7/07
  18. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Cá bị sình bụng mà các bạn cho thuốc lung tung, trị gấp gáp như vậy có vẻ không ổn cho lắm. Trị bệnh sình bụng cho cá đòi hỏi các bạn phải kiên nhẫn. Đây là cách của mình.

1. 1 viên metronidazol 250 mg cho mỗi 25l nước. Sau 3 ngày lại thêm một lượng thuốc y như vậy
    2. Mỗi ngày rut bớt lớp nước đáy (1/10 hồ) và châm nước mới. Nếu có lọc đáy thi chẳng cần rút nước
    3. Lọc và oxy vẫn cho chạy như bình thường. Thậm chí mình còn mở vòi oxy của máy lọc để quậy nước, bắt cá phải hoạt động.

Sau 3 lần châm thuốc (9 ngày), mình không thêm bất cứ gì vào hồ cá. Cứ để nó vậy. TUYỆT ĐỐI không cho cá ăn (cho cá ăn thì mọi cách chữa trị để không có kết quả). Cứ để cá nhìn mình, mình nhìn nó .... Đến khi nào khi bạn lại gần hồ thì thấy nó nhào ra nhao nhao đòi ăn như sắp chết đói thi cho ăn thức ăn sạch (Mình mỗi ngày cho ăn 1 viên JBL, ngay cho 2 lần, có nghĩa là 1 ngày 2 viên JBL). Đến khi nào thấy cá đi phân bình thường lại thì bắt đầu cho ăn như bình thường.

Khi cá bị sình bụng, cái khó nhất là bạn phải biết cách kiềm chế việc cho cá ăn. Việc này rất khó nhất là với mấy con cá cưng của mình. Nếu kiềm chế thì chắc chắn cá sẽ khỏi bệnh.

Vài góp ý,

Thân,
    Kitax

19. mkhanh1968

mkhanh1968 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã bị 1lần có anh bạn bs thú y bảo giảm o cho an tép và trum đông lạnh sau 4ngày thì hết

20. nuno

nuno Member

Thích đã nhận:
    0
    Việc truớc tiên cần chữa bệnh sình bụng cho con cá là bạn cần phải kiên nhẫn,đôi khi kiên nhẫn tới lúc cũng gần như tuyệt vọng đó là không cứu được con cá mà mình yêu quý.Sau đó bạn áp dụng 1 trong các cách mà các bạn trong diễn đàn đã chỉ thì sẽ ổn thôi.Chúc bạn may mắn !