Cá bị rơi xuống đất!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi BinBin2005, 8/2/07.

1. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cá La hán của mình bị rơi xuống đất khi đang chuyển qua hồ khác(cao khoảng 40cm), hôm nay thấy cá ít bơi lội mà đứng một chỗ thôi, không biết cá có bị sao ko?~X( Các Bác tư vấn dùm nhé!

2. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không sao đâu bác, bị choáng thôi, vài bữa thì hết.

3. cong thinh

cong thinh Member

Thích đã nhận:
    0
    không sao đâu bạn ơi!chỉ 3 ngày sau là cá khoẻ liền.mình từng bị rồi,nó nhảy khỏi hồ cao khoảng nữa mét lúc đó ko ai để ý,tới lúc phát hiện được thì thấy nó còn ngáp,da bị khô luôn.Bỏ vô hồ lại thì 3 ngày sao như ko có chuyện gì xảy ra.nhờ trời...:laughing: :laughing:

4. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn yên tâm đi la hán là loài cá rất khỏe, sẽ bình phục lại thôi muốn nhanh hơn bạn cho nó di bắt cá con là sẽ hoạt bát nhanh nhẹn lại thôi

5. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo em thì không sao đâu, cá em nhảy ra khỏi bể cao 1m mà có làm sao đâu

6. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cá em rơi từ trên gác xuống khoảngcao hơn 4m mà chẵng sao cả em bỏ vào nước rồi cho suc khí và mở bình oix 2 ngày rồi cá em khỏe len rùi chẳng sao cả nhó để ý khi thay nước nha máy anh máy chú !!!!

7. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình xin có ý kiến dành cho mấy bạn bị rớt cá ra khỏi bể xuống đất :
    Lúc đó bạn nên bình tĩnh không nên dùng tay bắt cá, mà nhìn quanh xem có cái giẻ nào không? nếu không có cởi ngay áo của mình quấn quanh con cá rồi hãy nhấc lên thả vào bể.
    Lý do tại sao lại như vậy : vì khi bạn dùng tay bắt cá, cá rất trơn nếu bạn không cẩn thận còn bị vồ lên vồ xuống nữa, mà mỗi lần lên xuống như vậy thì cá bị ảnh hưởng nặng, các bác nuôi cá la hán còn đỡ ( tôi đã từng chứng kiến anh bạn tôi bị cá Rồng nhảy ra ngoài luống cuống dùng tay vồ cá nhưng trơn quá phải vồ mấy lần mới được đến khi thả vào bể thì ôi thôi đã mất đứt cái đuôi rồi )
    Góp ý theo kinh nghiệm của tôi, nếu các bạn đọc thấy không phù hợp coi như là giải trí nhé

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn ý kiến của anh nhưng chuyêẹ đó cũng không quá cần thiết khi bắt cá chỉ cần cảm thấy tay chắc chắn là ổn thôi, cá nó thấy an toàn sẽ không quẫy đâu, còn vải thì dễ làm tổn thương cá lắm, em nuôi la hán mà toàn bắt bằng tay cho cá bình tĩnh, chứ cho vợt vào lùa thì cá nó sợ lắm

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CAVANGSUTU nói cũng có đúng đấy các bạn , khi cá ''té'' khỏi hồ ta nên lấy vảy nói chung để quấn lấy cá ngay , tốt nhất là không sử dụng tay nhe , lí do cũng dễ hiểu nhưng chắc chắn có ảnh hường đó : khi ta dùng tay bắt liền lấy cá thì cá sẽ bị bỏng có thể là nặng nữa đó do nhiệt độ ta so với nhiệt cá quá chênh lệch ...đúng không
    Ngoài ra ta cũng nên quan sát trong một thời gian vì có thể cá sẽ bị trục trặc gì đó vể khung xương ( nói chung) không.
    Bắt cá từ trong bể ra tốt nhất ta nên dùng vợt to và cả 2 cái một cái đựng cá một cái úp lại, và nên bắt nhẹ nhàng tráng mạng tay , nếu bắt cá bằng tay không ta nên ngăm tay vào nước vài giây cho nhiệt ở tay hạ xuống , và nên bình tĩnh không chụp rụp hay run tay thì cơ hội ''xảy cá'' càng cao ...
    Nếu cá rớt khỏi bể và ta đã cho cá lại bể an toàn thì cũng chưa an toàn thật sự đâu , ta cũng phải quan sát xem cá có yếu đi không , vì lúc này cá sẽ bị giảm sức chống chịu với môi trường rõ rết bằng các biểu hiện bên ngoài ....quan sát theo dõi để kịp thời cứu cá.

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ko sao đâu bạn thường là thế,chỉ sợ nó trúng chỗ hiểm thôi,vài ngày sau lá nó bình thường lại ah

11. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    bạn nhớ lần sau ẵm cá thì dứt khoát,ko nó dãy dữ lắm,hành động cẩn thận nhưng đừng chậm wa

12. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi có việc cần di chuyển cá thì bạn dùng một bịch ny long cho vào hồ và lùa nó vào đó túm miệng lại kéo ra là an toàn, làm sao ẵm được bạn cá trơn trợt thí mồ, không khéo làm cá chấn thương đó

13. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không sao đâu, cứ như mình vừa mới bị vỡ bể đây này, em bằng bàn tay, rơi ra đất, mình cuống lên đuổi theo bắt, nhẩy loạn xạ trong nhà, mà bắt bằng tay không à, giờ thì trả sao lại khỏe re, chì có phải chú ý, khi thả vào bể thì phải tìm cách nào đấy đặt đúng lại môi trường không gian như cũ, không em thấy là là ôm. (ví dụ: lúc bể vỡ mình thả vào xô, ẻm lừ đừ và như ốm nặng. Nhưng sau khi mìn đi mua bể mới về và setup đúng không gian như cũ, thì em khỏe lại liền "chừng có 15 phút thôi" lấy lại mầu luôn, hết sọc liền quậy luôn, chỉ có ăn uống là phải mấy tiếng sau mới chịu măm lại) :D

14. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cám ơn các Bác nhé!Cá của mình trở lại bình thường rồi.

15. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nhà tui hồ khó cho bịch vô lắm.khi tui chuyển hồ,tui toàn hút nước còn sấp sấp mình cá,dùng 2 tai bợ 2 bên mình nhấc lên cái 1 ,cá tui lớn hơn bàn tay chứ bộ nhưng mà phải dứt khoát,đừng có nhát ko có dãy dữ lắm

16. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác bị rơi xuống đất ở đọ cao 40m thì bác có l2m sao o nhỉ?.cá có thể bị dập nội tạng,hay gãy xương cứ chờ 3-4 ngày là biết liền,chúc bác may mắn

17. chuot_map_1996

chuot_map_1996 Member

Thích đã nhận:
    0
    chang van de gi dau!chi choang mot phat khi....nhay lau ma thoib-( .nghi may hom la khoe ma
    Chẳng vấn đề gì đâu! chỉ choáng một phát khi ... nhảy lau mà thôi b-(. nghỉ mấy hôm là khoẻ mà.
    Bạn chuot map1996 nhớ pót bài viết bằng tiếng Việt có dấu nha, lần sau bạn pót bài không dấu là bị xoá bài đó.

18. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chài chìa

theo mình việc dùng tay bắt cá sẽ kông tốt , việc lấy áo trùm lên sẽ tốt hơn cho cá

19. boylangtu

boylangtu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nói chung ai muốn làm cách nào cũng đc ,nhưng nên để ý đến sự an toàn cho cục cưng của mình

20. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu như bắt cá thì nên sử dụng bọc nilong lớn để vớt ra chung với nước cho cho cá khỏi giẫy giụa nhiều để cá được an toàn.