cá bị sẫm màu

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi tothanhlong, 1/12/07.

1. tothanhlong

tothanhlong Member

Thích đã nhận:
    0
    em có mấy con lam và mấy con bo cau^ , lúc này sao mà tự nhiên nó sẫm màu lại , ko bít có bị nấm ko ( con lam bị chứ bồ câu thì bình thường ) , em có bật máy sưởi nhưng chỉ những lúc nước lạnh thôi, ấm rùi thì em tắt , ah` vài hôm trước em có cho vào hồ vài giọt thuốc làm trong nước khoang 7 - 8 k , có màu xanh lá cây , rùi có 1 con lam đớp lấy ko bít phải lí do đó ko nua~ , bi giò em ko bít phải làm sao , em rối qua' huhuhuhuuhuhuhuuhuhb-( =(( :sick: :crying: :crying: :crying:

2. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    em cứ từ từ theo dõi đi theo anh là cá chỉ lạnh thôi còn vụ nuốt nhầm thuốc thì ko sao đâu em nên tìm loại khửng nước mới 20k mà sử dụng có hiệu quả hơn nhiều

3. tothanhlong

tothanhlong Member

Thích đã nhận:
    0
    ua~ no' ko bị nấm hả anh,em cung~ ko bit sao nửa chỉ bít nhờ bà con giúp đỡ

4. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    thì dù gì em cũng biết vụ trị nấm rồi cá có bị thì cũng 0 sao

5. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ quan sát hấp tấp em chẳng làm đc gì cả nếu trên thân nó có đốm trắng cá hay tụ lại 1 chỗ hay cạ mình vào thành hồ đáy hồ thì cá em bị nấm nếu đúng như vậy thì lên đây Anh em chỉ cho cách để trị còn cái vụ nuốt nhầm thuốc thì cũng chẳng có gì là quan trọng đâu cá thường mùa này hay bị đen lắm trời lạnh mà coi nhiệt độ ,PH, với thức ăn nữa từ từ mà theo dõi !!! thân

6. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    nên nhớ muối là thứ thuốc trị bá bệnh cho cá đấy(đb là nấm)

7. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước bẩn thì thay chứ dùng thuốc làm trong nước làm gì, cho những hóa chất linh tinh vào hồ nguy hiểm lắm

8. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    thứ thuốc làm trong cũng có phần giúp ít làm phân hũy những chất linh tinh rồi gom lại thành đống chỉ việc dùng ống hút ra là xong

9. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    bệnh gì mà lạ thế? !!!!!!!!!!!!!!!!! Cá đớp phải rồi bệnh luôn vậy ta????????????? Xin mấy sư phụ giúp anh kia với

10. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn chưa biết trị nấm cá à, để mình chỉ cho cách của mình (rẻ hơn thuốc nâu): bạn mua gói ABOCIN chuyên trị đốm đỏ, nấm trên cá rồi sử dụng theo liều được chỉ 1g/40l (hơn 1 chút cũng được nhưng không được gấp rưỡi), để bảo đảm mỗi lần thay nước bạn cho thêm 1/2 liều nữa, có thể thay nước 50% mỗi ngày hoặc ít hơn và cho ăn bình thường, để sưởi >=32 . Mình nghe nói là cho cá nhịn ăn và thay nước mỗi 48 giờ thì cá mau khỏi hơn nhưng mình sợ cá đói tội nghiệp nên làm vậy (tốn thuốc T T), cuối cùng cũng hết à, nhưng phải kiên nhẫn, đừng thấy không tiến triển gì mà sợ, thật ra bệnh khỏi lúc nào không hay. Thuốc này cũng trị luôn 1 số bệnh ngoài da. Sau 2-3-4 ngày cá sẽ khỏi. Khỏi rồi vẫn cho liều nữa cho chắc ăn.

11. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu nước bẩn thì nên thay thường xuyên nhưng với tỉ lệ 20%thôi