cá bị sao đây hả các bác

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linhtp272, 18/5/07.

1. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    hic hic đàn cá của em vừa qua cơn hoạn nạn được mấy hôm thì hôm nay em thấy 1 chú bị tróc xung quanh mồm (giống kiểu bị đánh )b-( ,còn 1 con thì 2 hôm nay cứ chui vào góc bể .thi thoảng mới thấy bơi ra ,trên vây lưng em thấy 1 bên sưng ,như kiểu bị trứng cá mủ vậy ~X( ~X( ,mấy hôm nây em đều cho cả đàn ăn trùng vỹ đông lạnh ,hàng ngày vẫn thay nước và giặt bông lọc ,không hiểu nó bị bênh gì mong các bác giúp đỡ ,nhìn chúng nó tội nghiệp quá ah....:crying: :crying: ;

Last edited by a moderator: 18/5/07
  2. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn.:)

Mình đã gặp trường hợp này rồi.

Cách trị : 100 lít nước cho 2 viên Metronidazol 250mg + 1 viên tetra ngâm 1 ngày rồi thay 1/2 lượng nước
    và bỏ thêm 1/2 lượng thuốc trên, làm liên tục 3 ngày cá sẽ khỏi thôi .

Bạn nên ngưng cho ăn trùng , chuyển qua cho ăn lăng quăng hoặc cá lóc con chẳng hạn.

Chúc Bạn thành công nhé.:applause:

3. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá bạn bị nấm lở loét cách điều trị như sau , thuốc trung quốc gói 5k màu đỏ cánh sen có hình con cá 3 đuôi trị rất hay cho những chứng bệnh trên. (1 gói pha 200 lít nước )cấm sưởi 32% nhiệt độ (xem cây nhiệt kế )ko nên dùng muối khi điều trị,mỗi ngày thay nước 1/4 cho them thuốc vào đến khi cá lành bệnh .
    (còn Cách trị : 100 lít nước cho 2 viên Metronidazol 250mg + 1 viên tetra ngâm 1 ngày rồi thay 1/2 lượng nước và bỏ thêm 1/2 lượng thuốc trên, làm liên tục 3 ngày cá sẽ khỏi thôi .)cách nầy điều trị cho đường ruột & tiêu hóa thì tốt hơn .bạn thử áp dụng xem

4. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    vâng cám ơn bác dckhanh và bác cuongphat chỉ giúp...nhưng bác cho em hỏi trong thời gian diều trị cho cá nên cho nó ăn gì để có thể khỏe và có sức hơn ? ở ngài han em thấy bán cả thức ăn đông lanh cho cá (tim bò ,1 số loại thuốc bổ dưỡng..) em cũng thấy trùng vĩ có vẻ ko được tốt cho lắm ...hic.hic...

5. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    hic hic thế còn em bồ câu trắng của em thì điều trị sao đây hả bác ....lúc mới về ngừoi đôi trắng còn tròn trịa ,giờ nuôi được nửa tháng em nhìn nó cứ như hình elip ý...không biết đó có phải do thức ăn thiếu dinh dưỡng ?em vẫn cho chúng nó ăn trùng vỹ đông lanh ...

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Nếu lần trước bạn chữa triệt để thì sẽ không xảy ra hiên tượng như lần này!cá bạn bị nấm gây lở mình theo mình thuốc công hiệu nhất là Megina(thuốc đặt phụ nữ)thành phần chính là metronidazol hoặc bạn dùng metronidazol cho tiện + với tăng nhiệt độ và hạn chế không cho ăn trong 3 ngày vì chất thải của nó sẽ làm hỏng thuốc sau đó bắt đầu thay nước thì cá của bạn sẽ chắc chắn khỏi.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách của anh Pin cũng hay, mình mách bạn thêm 1 cách nữa.
    Với vết nhớt trắng nặng như vậy thì bạn nên bắt cá ra, dùng dung dịch vệ sinh của phụ nữ pha loãng, thấm vào bông rồi lau vết thương cho cá, su đó lại thả vào hồ đã được vệ sinh kỹ, đảm bảo đó là cách chữa nhanh nhất đó, nhưng con nào quá yếu sẽ không chữa được bằng cách này.
    Lưu ý khi đã dùng cách của mình thì không nên cho thuốc gì thêm vào hồ nhé, kể cả muối, vì lớp nhớt bảo vệ cá lúc này gần như không còn nữa mà bị lau mất rồi.
    Nhiệt độ cần tăng hơn bình thường, khoảng 32 -34 độ là vừa.

8. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bệnh này nặng lắm không chữa ngay toi cả đàn như chơi, tớ lãnh đủ cái lở loét này rồi, sợ lắm=(( . Bổ sung thêm cách của các bác trên: khi bắt cá ra để chữa lưu ý như sau nếu bắt ra ngoài thì nên có 1 tấm khăn ướt phía dưới, đặt 1 miêng khăn ướt khác che mắt cá lại, lúc đó thao tác xát thuốc cũng nhàn hơn, cá cũng bớt hoảng. Nếu khôgn thì nâng con cá bằng tay mình lên trên mặt nước một ít để xát thuốc cũng ok nhưng khó vì chỉ xát đc thuốc = 1 tay. anh tú ơi cái dung dịch vệ sinh phụ nữ sơ sơ chắc cũng đến vài chục loại, laọi nào là mạnh nhất anh cho cái tên với:blushing:

Last edited: 18/5/07
  9. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
  10. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    hoảng quá ....thế này thì chít em rùi ...
    @ GHT :bác cho em hỏi nếu dùng bằng dung dich phụ nữ thì chỉ cần bắt ra bôi 1 lần rùi thả vào 1 bể khác có sưởi lên 32-34 độ ?có phải thường xuyên bôi thêm cho cá ko bác ?hay chỉ cần 1 lần duy nhất ??

11. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Những cách bắt ca ra rồi lau nhớt cho nó rất tốt nhưng không được để dung dịch thuốc lan vào mang hay mắt rất nguy hiểm

12. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    híc híc híc bác ơi giờ con bị lở loét do em ko chữa kịp tối về nhà nhìn mồm nó đã lở loang ra xung quanh rồi ,nên đến tối là em ý teo ,còn em trắng thì vết mụn tấy đỏ và hơi co hiện tượng loét ,bụng em này thì to tướng .hic hic em phải làm sao đây ah?

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chỗ nào bị bệnh thì bôi chỗ ấy, bôi mỗi ngày 1 lần đến khi nào cá khỏe lại thì dừng và chữa bằng cách thông thường là thuốc ngâm như các bạn nói. Cách của mình chỉ để chữa cá loét ra như ảnh trên bạn chụp đó.
    Để mình xem có lọ nước gì gì đó không chụp cái hình đó lên xem.

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Loại này đã cứu rất nhiều chú cá nhà mình thoát khỏi thùng rác thành phố đó.
    Liều lượng 1 gói 5g pha với 100ml nước.
    Mỗi tội đi mua hơi ngại.

15. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    hic hic em đen quá ,đi mua thuốc về đến nơi thì em trắng cũng vừa teo ,chán ko chịu ,sang đến hôm nay thì thấy em trắng còn lại xuất hiện mụn ở gần vây chèo ,hic hic em đánh 2,5 viên Merynal + tăng nhiệt độ lên 32 ,em có cảm giác cho ăn thức ăn đông lạnh làm cá hay bị mắc bệnh , từ đầu em cho ăn trùng đỏ đông lạnh ko sao ,chuyển sang cho ăn thức ăn đông lanh được 1 hai hôm thì có vấn đề ,nước chuyển sang màu hơi đỏ ????:-?? ,e nghĩ chắc do trong thức ăn đông lạnh họ cho tý thuốc kích màu ??? mà em tìm mua sâu đỏ sống thì ko có (tìm khắp chợ mơ rùi ah ..) bác nào có cao kiến gì chỉ em vơi , đàn của em đi 2 em rùi :(
    Ah em mua 1 hộp thuốc hoa hồng ,chắc còn lâu mới dùng hết ,bác nào cần alo cho em lấy thuốc nhá ....