cá bị sệ mắt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nhocli, 9/7/08.

1. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà em nuôi 3 chú NL nhưng có 1 em bị sệ 1 mắt ! em hay cho ăn mồi nỗi nhưng trong hồ lúc nào cũng có cá mồi & tép ! bây giờ em phải làm sao để mấy con kia ko bị và chữa cho con nay`???

2. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bình thường thôi bạn à ! Trong các loại cá rồng thì Ngân long là loại cá dễ bị xệ mắt nhất ! Cá càng già thì khả năng bị xệ mắt càng cao !

3. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    vậy khắc phục như thế nào cho đỡ xệ nhiều!!!
    thanks!

4. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    giông snguwowif già thì đeo kính lão đấy, khắc phục chắc là đi phẫu thuật thôi

5. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ngân Long là loài cá rồng có tỷ lệ bị xệ mắt cao nhất trong các loài cá rồng.Điều này là không thể tránh khỏi và rất khó khắc phục,bạn à.Bạn chỉ có thể hy vọng là tình trạng này chậm đến và mắt không bị quá nặng thôi.Nhưng dù sao Ngân long có bị xệ mắt tí cũng không sao,vẫn thấy đẹp nếu mình thật sự yêu thích nó,phải vậy không bạn.Chúc bạn vui.Thân.

6. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kiêm mấy quả ping-pong cho vào hoặc treo đèn nhấp nháy đó bác
    riêng em thấy xệ mắt cũng đâu có xấu đâu , hì hì chút ý kiến

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Phòng hờ bệnh này là nên giữ môi trường nước cho thiệt là sạch, chất Nitrate luôn luôn phải dưới 10 mg/l. Nuôi 3 con NL củng thì môi trưởng ô nhiễm không thể nào tránh được. Không biết hồ của bạn lớn bao nhiêu?

8. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình bạn nên làm mấy việc sau đây:
    1/Để mấy quả bóng bàn vào trong hồ để bọn Nl nó nhìn lên
    2/Ngoài máy bơm chính thì bạn nên đặt 1 máy tạo luồn như thế giúp cá tập thể dục làm cho bọn nó bơi nhiều hơn và giúp cá luôn nhìn thẳng(hoặc ít ra là thường xuyên nhìn thẳng) ít nhìn xuống dưới hơn
    3/Để nước đừng cao quá.Phải để mực nước không đc dâng lên sát thanh giằng. Phải chừa khoảng cách từ mực nước đến nắp là >=15cm(càng nhiều càng tốt) để cá có khonảg không để nhìn lên.
    4/Tối khi tắt đèn ngủ các bác để một bóng đèn nhỏ cho bật trên hồ cho cá tưởng là mặt trăng như ngoài thiên nhiên.
    Chúc các bác thành công!
    Có gì sai xót các bác bỏ qua cho em .

9. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các pác đã dành thời gian chỉ giáo ! em sẻ làm thử xem thế nào ! cá em mới nhỏ a` ... khoảng 30cm nên em hơi lo ! thank !!!

10. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tạm thời che hồ lại vài ngày đi bạn, (cho dù có bóng bàn, có đèn nhấp nháy phía trên, có tạo dòng chảy) nhưng nếu bạn hay người nhà cứ đi ngang qua lại hồ hoài thì bắt buộc NL phải nhìn ngang hoặc nhìn xuống thôi (Nếu hồ kê cao).
    Sau khi che hồ xong sử dụng các phương pháp mà anh em đã chỉ, mình nghĩ chắc sẽ hết đấy..!..Hope this can help..!

11. tuancarong

tuancarong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ''4/Tối khi tắt đèn ngủ các bác để một bóng đèn nhỏ cho bật trên hồ cho cá tưởng là mặt trăng như ngoài thiên nhiên.''
    Cái này hay và lạ! mình thử làm xem sao. Cám ơn cá vàng!
    Tuấn