Cá bị shock

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi spacecowboy, 15/10/07.

1. spacecowboy

spacecowboy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gần 1 tháng nay ko biết cá nhà em bị cái gì, nó giờ hay hoảng loạn,sợ người thấy rõ, cứ thấy người lại gần là chui vào 1 góc trốn, mình mẩy đổi màu đen thui, nổi vằn trông đến phát tội, lại hay giật mình, cứ có người wa lại cũng giật mình:-S . Lúc trước đâu có vậy, khoảng 1 tháng trước vẫn rất bình thường, em thò tay vô nhiều khi còn bị cắn đến sức da, chảy máu, mình chỉ cần lại gần là nó biết sắp cho ăn, cứ táp táp trông hăng lắm.
    Vậy mà giờ ko hiểu sao nữa, có khi nào cá đập đầu vào thành kiếng nên .... mất trí nhớ :sick: , wên cả chủ :crying:. Nhưng cá lại ko hề bỏ ăn nhé, bỏ thứ gì cũng ăn tất, chỉ có điều lại ko ăn trước mặt mình, đợi lúc ko có ai mới dám ăn.
    Thiệt giờ em chẳng biết làm sao nữa, mấy bác có kinh nghiệm giúp em với.

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá pác bị bệnh nhát rồi cách chữa như sau:Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.

3. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nhát rùi thả cá mồi vào nhỏ hơn nó cho nó dạn dĩ hơn
    tránh và hạn chế tiếng ồn và những cử động nhanh nha
    đừng sử dụng ánh sáng nhiều quá ..
    vài ý kiến nhỏ

4. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc cậu để nơi có nhiều ánh nắng,cậu đặt hò nơi ko có ánh nắng và để nhiệt độ ở 30C

5. bắc_cái

bắc_cái Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cũng có thể ở nhà của pác có em út j đó chúng nghịch phá cũng ko chừng,chúc cá pác chóng khỏi bệnh