Cá bị sình bụng,chữa trị sao đây

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi phamvuthien, 12/2/08.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Trước giờ nui la hán,2 lần cá bị sinh bụng .Lần đầu chữa trị theo ông chủ tiệm cá gân nhà,cá chết ko nhắm mắt trong vòng 3 ngày thả thuốc(kinh nghiệm xương máu).Lần này bé này sau khi bỏ đói(đi du lịch 4 ngày)thì em nó bị rối loạn tiêu hoá,sình bụng,phân trắng bỏ ăn.Kinh nghiệm tốt nhất nên tham khảo anh em ,nên ai có chiêu gì hay hay chỉ bảo giúp với
    Bêết la có nhìu bài chỉ về vấn đề này rồi nhưng hiện văng lung tung tìm lại khó khăn quá,phiền anh em viết lại nhé.Thanks :D

2. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Trước giờ cá em sỉnh bụng thì em cho nó nhịn ăn , hồ em 6 tấc thì em bỏ 1 viên kháng sinh loại cho người uống đó . mỗi ngày thay 20% nước ( anh nhớ hút hết phân và chất dơ dưới đáy hồ nha .

3. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn bạn,âậy bao lâu thì hết vậy,thời gian hết bệnh ý,cá mình thuộc loại trưởng thành ,cỡ ban tay rồi,ạn so với cá bạn,nhắm thữ̉em,nó mới bị vài ngày thôi,chưa nặng lắm

4. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    Vậy thì khoảng 1 tuần thì mới hết .
    Anh em cũng có 1 em cỡ bàn tay bị sình bụng mà ko biết để lâu giờ nặng lắm .
    Theo em nếu cá anh bị bệnh gì thì nên dùng thuốc của người uống và muối hột thì tốt hơn là nghe lời mấy cha bán cá mua thuốc cho la hán .
    Hồ anh là hồ mấy tấc vậy ?

5. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một em đang bị sình bụng, đi phân trắng dạng nhẹ giống vậy, Sau khi cho muối và tăng nhiệt độ vào kg hết, mình đã cho luôn cotrim và metronidazol vào luôn ???, (cứ mỗi viên 250mg/20l nước) hiện giờ em nó ăn uống bình thường và hết đi phân trắng rồi. Thiện thử xem sao!
    - Song song đó mình vẫn để nhiệt độ 32oC và cho muối vào ngay sau khi thay nước.

6. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ko nên tin mấy ng` bán cá , em bị chết 2 con vì tin lời họ

7. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Mình quăng vô 6 tấc luôn,nó giờ triệu chứng hơi bị tê,toàn thân đen,đầu nhăn nheo,hơi khiếp,có cần thả cá mái vao cho nó xung lên ko,hay cho gương,thấy nó nhìn hơi ớn.Mà anh bạn để con cá bị bao lâu mới bệnh nặng
    Viên thuốc kháng sinh cho người khoảng mấy trăm đồng một viên đúng ko.Có cần cho nó uống vitamin trừ thức ăn ko

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Hiện mình vừa ra tiệm thuốc tây,họ khuyên dùng một vỉ thuốc trị bệnh rối loạn tiêu hoá,tiêu chảy cho người 1.5k 1 gói,mua 2 gói thả vào hồ,ko biết có hiệu nghiệm ko,thấy ít thuốc quá,viên kháng sinh người ta nói khi nào bị nấm mới cho uống(cũng mù tịt),ko biết viên kháng sinh nó nhìu thuốc ko vậy,chưa trị thành công bệnh này bao giờ.Thấy ghê quá,kẻo chết nữa thì mệt

9. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    Anh cứ mua kháng sinh(1,5 k )
    bỏ vào loại nào cũng được miễn là kháng sinh thôi, ko được cho cá uống .
    Còn vỉ thuốc trị rối loạn tiêu hóa nên dùng 1 vĩ .

10. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình đã chữa dùm cho đứa cháu 1em bị sình bụng nặng thời gian hơn 2 tuần mới ăn lại được. Cá của bạn bỏ hồ 6 tấc chứa khoảng 1/2 nước. Bỏ viên kháng sinh vào là đúng rồi. Sủi oxy 24/24 giờ. ( không mở lọc vì cá có thể bị hút vào đó ). Khoảng 2 ngày hút 1/2 nước ra cho nước mới vào bằng nước cũ. Nếu em nó còn nằm im thì cho 1 viên kháng sinh vào nữa còn bơi chút chút thì thôi. Vẫn mở máy oxy tốc độ cao nhé. Cá bị nhẹ chừng 1 tuần là ăn được. ( Cá trâm thôi nha) Chúc cá bạn khỏe đẹp như xưa. Trị bệnh này bạn đừng nhìn hoài thấy ớn lắm.

11. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    Mình nghĩ là cho ăn ít thì tốt hơn ko nên cho cá ăn cá chép sẽ mau dơ nước ảnh hưởng đến sức khỏe của cá !

12. hailong

hailong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    vỉ thuốc gồm mấy viên vậy,dung cả vỉ đổ hết vào sao,cá mình cũng bị bệnh này,cho 1 viên vào rồi sục máy sủi nó đục hồ thì sao,có được gắn máy lọc ko.Giúp mình chỉ rõ hơn đi

13. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    EM da~ chữaa thế này nhé
    Ra hàng thuóc mua viên Cloramphenicol(viên con nhộng không phải thuớc nhỏ mắt đâu nhé) và một cái xi lanh loại be' nhất về
    Mỗi ngày một lần lấy khoảng 1/3 hoạc 1/2 móng tay rồi hút đầy xilanh đó nuớc và cho thuốc vào,trộn đều lên,vớt cá lên va` bơm từ từ vào miệng nó.Bơm hết thì thả xuống.
    Sau đó thả thêm vào hồ 1 viên Kháng Sinh nhé.Cho một vốc tay muối vào,tăng lên 32 độ.Nếu khả năng tài chính tốt thì ra tiệm mua thuốc chống cả sình bụng cả nấm(một gói chữa đuọc nhiều bệnh nhe') đổ vào hồ khoảng 1/4 gói nữa.Rieng Clo thi mỗi ngày một lần,chỉ vai` ngay` là khỏi.Nhớ là cho cá ăn khô thôi.Mồi ngày khoảng 5-10 ha.t là đủ :D

14. vuvu

vuvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    387
    theo mình thì không nên cho thuốc vào hồ vì sao này cá bạn không giao phối được bạn chỉ cần cho muối vào hồ tăng nhiệt độ giử cho nước sạch và chờ cho cá hết bệnh tùy theo nặng nhẹ mà cá sớm hay muộn hết bệnh không nên bỏ đồ ăn vào hồ vỉ cá cũng không ăn để lâu nước bị nhiễm khuẩn cá mất sức đề kháng cần tránh thêm bệnh khác. Sao 1 thời gian thấy cá bơi bình thường thì cho nó ăn thử chú ý cho ăn ít .có con bệnh nặng cả 2 tháng không ăn gì đầu thì sẹp lép mắt lồi ra da đen thui vậy mà khi ăn lại thì phục hồi rất nhanh.Đó là kinh nghiệm của mình ,có gì xin chỉ giáo thêm!!

15. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn ngưng cho nó ăn lại đi.nhốt ở nơi nào chật hẹp lên.đừng cho nó di chuyển nhiều.ko cần ún thuốc đâu.làm theo cách của tui 1 thời gian sau sẽ khỏi bệnh.lúc đó cho nó ăn lại.

16. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Thanks mấy bác,chỉ sau 4 ngày chữa trị,em nó đã ăn uống bình thường,giờ mới lên báo cáo lại,hơi chậm trễ hì hì

17. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chúc mừng bạn . Nhớ kì sau đi du lịch về cho ăn ít và ăn thức ăn viên trước thôi nhé

18. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi, thuốc trị rối loạn tiêu hóa dạng gói thì hoặc là men vi sinh, hoặc là thuốc làm đặc phân, hạn chế tiêu chảy chứ không phải kháng sinh đâu. Còn muốn mua kháng sinh trị đường ruột cho cá thì phải nói rõ là kháng sinh trị bệnh đường ruột: cotrim, metronidazole, ciprofloxacine, ofloxacin. Mấy thuốc này mới đúng là kháng sinh dùng để trị nhiễm trùng ở đường tiêu hóa. Mấy thứ trên kia chỉ là thuốc phụ trợ thôi, không phải là đặc trị.Còn liều lượng thì 01 viên cho 50 lít nước. Thân

19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Vừa về là bị rồi,mới mở cửa phòng thôi đã thấy nó...lúc đó còn cho ăn được là mừng đó
    @Mấy viên kháng sinh mình mua có màu xanh dương,có 1k/vien,mình mua 2 vien,hôm đầu thả 1,2 hôm sau thả viên còn lại,4 ngày là xong,kết hợp uống vitamin.Chả biết kháng sinh gì,cứ nói kháng sinh,họ đưa thuốc,rồi cứ thế mà thả:D,hên xui

20. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    He he miễn kháng sinh là được rồi chứ đâu cần phải hỏi loại !
    Cá bạn mau khỏi bệnh quá chúc mừng nha !