CÁ BỊ SÌnh BỤng ChỬa HoÀi KhÔng HẾt

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi lua boi, 27/8/07.

1. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình có 1 con cá dĩa size 10 bỏ ăn đi phân trắng đã 5 ngày đã chửa bằng Metro-không hết-,cho uống bio fish vẩn không hết hôm nay nó yếu lắm bạn nào có cách chửa khác làm ơn giúp dùm.cám ơn rất nhiều

2. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Tình trạng cá dĩa của bạn cũng giống như con dĩa bồ câu ở nhà mình , bụng nó cũng phình to từ vài ba tháng nay . Mình thấy nó ăn uống cũng bình thường không có triệu chứng gì là bệnh cả , chỉ tội có cái là mang cái bụng to như bụng bia vậy , vẫn sung và đùa giỡn bình thường . Thậm chí nó còn ép được nữa ... Mình để vậy luôn o trị gì cả . Sau 3 , 4 hôm nay bụng nó phình to hơn nữa , đã có dấu hiệu bỏ ăn , mình chưa trị thuốc gì cả không biết để lâu có sao o ? Nhờ sự tư vấn của các bạn may ra nó không bỏ vợ nó đi !!!

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    sình bụng chỉ đánh metro là hết nhớ tăng nhiệt độ lên 32. Xong rùi chờ vậy thui, còn chế độ ăn uống cũng phải phù hợp: ko cho ăn quá nó, vì cá dĩa là loài háu ăn hễ thấy bóng người nuôi tới là bơi lại đòi ăn liền nên nhiều người nhầm lẫn rằng mấy em nó đói chứ thực ra thì nó đã kịp tiêu hoá hết đâu ^_^

4. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn này nói phải đấy đánh metro vo cứ 4v/100l nước ngày hôm sau thay nước 50% rồi bỏ thêm 2v nữa cứ từ từ nó sẻ hết thôi mà .chúc bạn chữa cá mau lành bệnh và mạnh khỏe .

5. phuocnaki

phuocnaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mới tập nuôi cá dĩa thôi. minh nuôi được 6 em nhưng hôm qua có 1 em bỏ minh ra đi rồi, buồn wá. nó bỏ ăn 03 ngày rồi , bung to ra . không biết có phải bị sình bụng ko nữa. minh có tăng nhiệt độ lên 32, nhưng ko biết mua metro o đâu? bạn nào biết chỉ mình với. minh ở Q Bình Tân. cá của mình size 8-9, minh muốn tìm thêm cá cùng size để nuôi chung nhưng ko biết chổ mua. ban nào biết chi dùm mình nhé! cảm ơn nhìu!!!!!!

6. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ra nhà thuốc nói bán 1 vĩ metronidazone. Chúc bạn thành công :)

7. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bạn đừng quá lạm dụng nhiệt độ. Người ta giữ nhiệt độ trị cá là 30-31 độ C để tránh vi khuẩn phát triển ngoải ra ko có tác dụng gì nhiều đối với cá :)

8. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nhiệt độ trong nước đừng thấp hơn 25 độ C là được. Nếu thấp hơn Cá sẽ có hiện tượng bỏ ăn :)

9. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây cho một lời khuyên xem sao
    Bạn thử mua thuốc nâu(FUNGUS CURE) một viên giá khoảng 15 000 đ pha với 48 lít nước ,nuôi cá trong nước thuốc bình thường bỏ đói 2 ngày sau đo hảy cho ăn,chúc bạn thành công=))