Cá bị sưng mặt ...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi bayk, 5/12/06.

1. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trước khi bị bệnh : Cá được nuôi trong hồ 1.5m ngăn đôi nuôi chung với khỉ đỏ, cho muối hơi nhiểu cá sung ,ăn nhiều chóng lớn. Nhưng 3 hôm trước có nổi một hột mủ trên chấm tang, hôm sau dưới đầu gù có 1 vệt trắng vắt ngang và nổi 2 mục đỏ .
    Hiện nay : Cá bỏ ăn đả 2 ngày, miệng sưng , lở loét dưới đầu gù,trên lưng và đầu có lớp màn dính như màn nhện,hơi làm biếng bơi,đưa tay vẫn bơi lại táp.
    Đã điều trị : Tách ra hồ riêng 0.8x0.5x0.5 tăng lượng muối,cho tetra vào( ngâm nuớc muối 500g/trong xô 20L nước trong 10 phút,rắc Ampi vào chổ loét trước khi cho vào hồ mới) nhưng miệng và mặt càng sưng thêm không có giãm tý nào.
    Vậy nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo chữa trị cho cá mình được tai qua nạn khỏi cơn bảo số 9 này .Chân thành cảm ơn>
    Đây là hình cá hiện nay:

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Bạn xem kỹ phần bị lở loét xem nó có bị thủng 1 lỗ không??
    Cách trị của bạn như vậy là hợp lý rồi.

Mình chưa gặp bất kỳ trường hợp như vậy nên không có lời khuyên nào giúp bạn.

Mọi người ai biết cách trị thì ra tay hành hiệp đi nào.

3. mario

mario New Member

Thích đã nhận:
    0
    I-bạn đã thực hiện thật đúng và chính xác thuốc rồi vấn đề là cá bạn đang trong tình trạng bịnh nặng bị nhiễm khuẫn gây nên lở loét.bạn cho cá uống thuốc nha tetracilin viên 500mg/10kg.trộn vào tức ăn cho cá,nếu cá đã bỏ ăn thì dùng óng tiêm nối khúc ống nước ngọt bơm sâu vào họng cá.sau khi cá lành bịnh mua men tiêu hóa cho cá uống .chúc cá bạn mau lành bịnh

4. NGUYEN TP

NGUYEN TP Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn trị củng đúng cách rùi đó theo mình thì chỉ nên dùng tetracilin 500mg ( loại viên nhộng )
    cá mình cũng bị rùi ( lớn bằng 4 ngón) và mình đã điều trị như sau : các bác tham khảo nhé .
    mua cá lóc ,chép con về nhồi thuốc tetracilin vào trực tiếp( khoảng 4 con cỡ đầu đũa) cho cá ăn ngày 2 lần liên tục 3 ngày và ngưng thuốc .
    mình để nhiệt độ từ 30 đến 32 độ . có thổi oxy
    sau đó mình thay nước mới cho cá ( phải kiểm tra độ PH nhé bạn )
    trong quá trình trị bệnh cá sẽ bị xuống đầu ( bạn đừng lo vì hết bệnh mình bồi dưỡng chế độ ăn uống cá sẽ hồi phục lại bình thường )
    bạn phải cân nhắc về tình trạng sức khỏe và trọng lượng cá của bạn nhé để dùng thuốc cho thích hợp
    hiện nay cá mình rất khỏe
    chúc bạn may mắn thân chào

5. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc do ăn cá lóc mới bị vậy đó bác chửa xong dừng cho an cá lóc nửa nghen chúc cá bác mau lành bệnh

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Suy luận này phongtran90 có dựa trên cơ sở thực tiễn nào không ? nó có thể gây tâm lý hoang mang cho các thành viên mới bắt đầu việc nuôi cá đấy bạn ạ.

7. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các Bạn cá mình hiện thời không ăn gì hết ? mình nhét tép vào miệng nhưng nó nhả ra hết. Chổ lở loét trên hiện nay mủ trắng chảy ra nhiều.

8. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ra tiệm Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo, Quận 5 hỏi thử xem họ có thuốc không.Theo mình biết thì chỗ này họ bán nhiều loại thuốc trị bệnh cho cá lắm.Chúc cá của bạn sớm hồi phục.

9. nai

nai Member

Thích đã nhận:
    0
    Chết rồi, bạn bayk ơi. Bạn ngưng ngay cách điều trị đó đi.
    Mình đã từng bị một con như bạn. Nhưng may quá mình đã phán đoán đúng.

Nguyên nhân chính của bệnh trên là: MUỐI (vậy mà bạn còn bắt riêng và cho thêm nhiều muối, tội con cá quá!!!). Muối nhiều quá khiến cho những ngày đầu kích thích con cá rất sung, ăn uống nhiều. Nhưng khoảng 1 tuần sau thì bắt đầu nổi mụn rộp như con nít bị trái đậu. Miệng mồm và 2 bên mang sưng lên trông rất tội.

Mình trị rất đơn giản: Hút khoảng 60% nước trong hồ. Cho lượng nước mới vào vừa đầy mà hoàn toàn không cho thêm muối. Được khoảng 2h thì con cá khỏe lại ngay.

10. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Không biết đến nay cá của bạn thế nào rồi. Theo mình cách chữa trị đơn giản lắm: Chỉ cần tăng lượng muối vào hồ, Dùng XANH METHYLENE (Mua ở tiệm thuốc tây, loại không pha Iode) đỡ cá nổi trên mặt nước nhỏ trực tiếp lên vết loét sau đó cho thêm vào hồ khoảng 5 - 10cc (hồ 80 x 40 x 50) cho đến khi thấy nước trong hồ xanh như nước biển là được (nếu có lỡ tay cho nhiều quá cũng không sao đâu). Mỗi ngày thay 1/3 nước và lập lại chu kỳ trên sau 2 ngày sẽ thấy kết quả. (Mình mới trị hết cho con Rồng Xanh bị loét do vợ cắn). Chúc bạn thành công.

11. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá hiện nay chổ loét đó nó phù rất to và mủ trắng chảy ra .Em thử làm theo Bác CV thử xem sao ,cám ơn CV

12. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    @bayk: Bệnh này mà bác dùng ampi hoặc tetraxilin thì vết loét nó càng ngày càng to và ăn vào sâu đấy, tui đã có con từng bị như vầy rùi. Nếu nó bị lở ra do nhiễm trùng thì dùng metro thì hợp lý hơn (thuốc chuyên dụng là megina). Bác bắt cá ra và cố nặn hay làm gì đó cho ra bớt mủ và bã đậu rùi hẵng ngâm thuốc. Nếu vết lét có hiện tượng bịt chỗ nọ lại phòi ra chỗ kia, ở vết loét có có những tua nhỏ nghoe ngẩy thì thực sự chia buồn với bác :(.

13. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
  14. AloiKT

AloiKT Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình từng bị như thế. Nguyên nhân là cho muối quá nhiều khi cá bị lở loét. Theo kinh nghiệm của mình, bạn nên trị bệnh cho cá (hồ riêng) bằng tê-tra (nặn mủ, thoa thuốc, ngâm) khoảng từ 02 đến 03 tuần, cá sẽ khỏi.

15. nai

nai Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã nói rồi mà bạn ấy vẫn kg tin. Có điều là do mình phát hiện rất sớm nên tình trạng con cá của mình không bị lở loét như của bạn bayk.

Nếu cứ đà tăng muối...tăng muối thế này thì không sớm thì muộn con cá của bayk cũng đi theo ông bà thôi.

Điều nên làm bây giờ là: vệ sinh hoàn toàn hồ, cho nước mới, cho lượng muối như bình thường (100g/100lít), cho thêm tetra hay kháng sinh khác dùng để trị mụn mủ. Nhớ đừng để nước mặn nữa!!!!!

16. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chao

cá của mình đã từng bị như bạn rồi đó nói chung là mình đã dùng rất nhiều cách chữa nhưng vẫn không lành được , cuối cùng nó được mang đi chôn rồi một con kingkampa lớn hơn bàn tay mình áp dụng tất cả các cách nhưng chỉ để cầm chừng kéo dài sự sống của nó thôi chứ không bao giờ lành được , hết như thế này rồi đến như thế kia xep chỗ này rồi lại lồi chỗ kia , qua chuyện này nên rút ra một kinh nghiệm nên quan tâm chú cá của mình hơn , thường xuyên thay nước cho ăn uống ổn định thì cá sẽ kô bị bệnh còn cá của mình từ việc dùnh tetre cho đến dùng các thuốc đặc trị cho đến dùng muối nói chung dùng hết nhưng nó chết vẫn chết nhưng mình góp ý với bạn hy vọng có thể hết , thường xuyên sát trùng vết thương của cá bóp mũ ra đừng sợ cá đau thời gian này cá không ăn được gì đâu bóp mũ xong nên sát trùng vết thương lúc này cá đang bệnh đừng có thay nước hết 100% vì cá bị sốc nước càng nghiêm trọng hơn nữa bạn cần phải mạnh tay nếu nương tay mũ còn thì bệnh sẽ còn và nặng hơn cứ bóp hết mũ ra rồi dùng thuốc sát trùng sạch sẽ dùnh têtra pha loãng bơm vào vết thương cá để sát trùng vết thương , cá không ăn thì cứ để cá nhịn đói đừng ép nó ăn cá la hán có nhịn đói tới 1 tháng mà không chết bạn cứ an tâm chúc bạn thành công.

17. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình cách của Tuan BND là chuẩn rồi đấy!nhưng bạn nên nặn mụn cho ra bớt mủ xong nghiền nat Metonidazol thành bột bắt cá lên sát mặt nước xong rồi nhét vào chỗ mụn,ngoài ra vẫn cho Metonidazol vào hồ .Chúc cá của bạn mau lành bệnh!

18. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng đây là căn bệnh mình đang thắc mắc đây,bạn mình đã bi chết 2e vì căn bệnh nay mặc dù đã dùng kháng sinh đủ các kiểu.Bạn nào có kinh nghiệm về căn bệnh này xin chia sẻ với mọi người.

19. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Đến hôm nay tình trạng cá của bạn bay thế nào rùi? vết lở lét có nhỏ đi tẹo nào không? tôi đã từng nặn mụn 1 con con có tình trạng gần giống như của bạn, trong đó nó phòi ra cả trứng của một loại ký sinh nữa cơ :(. lần đó tui nặn ra được khoảng gần 20 quả trứng, trứng to cỡ nửa hạt gạo mầu đen và một lô của nợ gì nữa đấy. Tuy cá không chết nhưng con cá coi như vứt đi. Đặc sắc nhất là nặn ra được 3 mảnh xương mang gần như mủn :(. Theo như một số chuyên gia thì con cá của tui thí nghiệm là bị trùng bánh xe ký sinh, tất cả kháng sinh hay thuốc men đều vô dụng với nó :(. Hy vọng con cá của bạn không bị trùng bánh xe.

20. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các Bạn ,cá hiện nay chổ củ mình nặn mủ ra và thoa tetra vào nó hơi xẹp xuống rồi, nhưng sáng nay thấy gần miệng lại có một mục mủ trắng nhỏ, hình như trị hết chổ này lại xì chổ khác, sao giống như Bác nttuan bnd nói quá ,hôm nay thử cách điều trị theo bác pine765 xem có kết quả khả quan hơn không?