Cá bị tái chanh

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi minhphong, 6/10/06.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Kính chào các bác !
    Cá nhà em mấy hôm trước màu còn rất đẹp. Nhưng tối hôm qua mình có thay nước và cho muối vào ( mình đã cho muối từ trước và định tăng nồng độ lên nữa ). Sau đó mình tắt đèn lên xem phim khoảng 1 tiếng sao mình xuống xem thì con Mabora của mình nó muối trắng ra luôn, còn bồ câu thì thì màu vẫn còn giữ nhưng thân mình cũng thấy trắng lên. Còn những con vân xanh nhỏ thì đen xì lì, bật đèn lên thì thấy đỡ hơn 1 tý, mình sợ quá nên cho thêm nước vào để giảm bớt lượng muối đi. Sáng ra thì con maboro vẫn còn tái tái hơi ửng lại màu. Những con khác thì trở lại như cũ nhưng mình để ý là man cá hơi bị sưng lên. Vậy nên làm cách nào đây. Kính mong được giúp đỡ

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Khi tắt đèn ngủ cá sẽ mất một số phản xạ, trong đó có phản xạ do điều kiện môi trường xung quanh, thân cá chuyển sang màu nhợt nhạt hơn, thình lình bật đèn lên bạn sẽ thấy rõ điều này, bồ câu muối tiêu có thể sẽ mất hết tiêu. Bật đèn lên một vài tiếng thì màu sắc cá trở lại bình thường.

Mang cá bị sưng là có vấn đề, bạn quan sát kỹ tìm nguyên nhân và mua loại thuốc thích hợp điều trị.

3. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Dạ em cám ơn anh, anh nói đúng em quan sát không những mình cá mà con mắt cũng bị trắng nữa. Em cũng biết làm sao trị được mang cá sưng nữa. Vì con bị sưng là con ăn nhiều nhất đấy. Khõe vô cùng.
    Anh Lamvn cho em hỏi vây đuôi cá bị 1, 2 đóm trắng tròn nhỏ là có phải tự nhiên không vì em thấy con nào cũng có.

4. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn ơi bạn nói đốm trắng là như thế nào ? Có màu trắng đục phải không ? Nếu đúng là như vậy thì cá của bạn đã bị nấm rồi và người ta gọi đó là nấm thủy mi , cách trị là bạn chạy ra ngoài tiệm bán cá và nói họ bán 1 bọc thuốc Nhật ( có in hình cá chép nhật ở ngoài ) và về pha 400 lít nước cho 1 gói và ngâm 3 ngày rồi rút 1/4 nước mỗi ngày cho đến khi nước trắng lại thì thôi
    Chúc Bạn thành công .

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Mang sưng là trước hay sau khi cho muối vậy bạn ơi?Có khi chưa hẳn bị bệnh mà là muối quá nhiều ấy chứ?

6. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Huythanh: Cám ơn Huy Thanh, nhưng mà Phong thấy chỉ những con vân xanh bị thôi, còn những con bồ câu thì không có thấy. Phong nuôi chung với nhau đã 2 tuần rồi. % con vân xanh đều có như thế hết. vết trắng đục đường kính khoảng 1mm. Rất nhỏ, chừng 1 hoặc 2 mục ở đuôi vây thôi.
    ddHuans : Đúng rồi, hình như lúc cho muối vào đó. Bây gờ làm cách nào cho nó hết đây, giảm nồng độ muối lại sao. Minhphong nghe nguời ta nói nhiều khi bị nấm ở mang cá nửa phải không.

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nghe bạn tả như vậy thì chắc ko phải bị nấm ở đuôi đâu. Nếu cá bị nấm mang hay viêm mang (sưng) sẽ có hiện tuợng hô hấp khó, cá sẽ ăn ít hoặc bỏ ăn, hoạt động ko nhanh nhẹn, ko sung như lúc chưa bị. Trường hợp của bạn có thể bị tác động của muối, bạn nên theo dõi để xác định bệnh cho chính xác.

8. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Không đâu, con của mình bị sưng mang nhưng ăn thì không con nào ăn kịp nó, ăn rất nhiều và rất mau lớn. Theo mình nghĩ chắc như ddhuans nói là do nồng độ muối cao. Mình đã giảm nồng độ muối rồi và tăng cường thêm oxy nữa. Dể coi có bị nữa hay không, cám ơn các bạn đã giúp đỡ

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    có thể cá bạn bị HỞ MANG chứ ko phải SƯNG MANG.
    nếu bạn thúc cá lớn quá nhanh thì dễ gây hở mang do mang cá phát triển ko kịp.
    gặp trường hợp này thì bạn phải cho cá ăn thực phẩm giàu canxi như thịt bò tươi thái nhỏ trong thời gian dài để cải thiện lại mang và nếu cá đã trưởng thành thì pó tay ko sửa mang được nữa.

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Ái chà. Phong chỉ tập ăn trùng chỉ với thức ăn khô thôi, đúng là phong cho chúng ăn rất nhiều. Hứng thú thì cho chúng ăn ( ít thôi ) không theo giờ giấc vì mình rất thích lúc cá ăn để ngắm nó.