Cá bị tè đuôi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dungmvp, 21/11/05.

1. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác trả lời giúp em cái này nhé. Hồi chiều ra ngoài mua 1 em Châu Malay cỡ 3 ngón tay, đầu, mình của nó ok nhưng đuôi của nó bị rách chút ít, ổng nói là vài ngày nó sẽ liền lại thôi, em nghĩ là nó sẽ không liền lại nhưng vì nó cũng tương đối đẹp nên mua luôn, các bác có nghĩ là đuôi nó sẽ liền lại không? hoặc có cách nào để nó liền lại không? Em mua nó với giá chỉ 150k vậy là rẽ hay mắc?

2. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cở 3 ngón tay, đầu mình OK thì giá đó là rẻ lắm rội Đuoi của nó vài ngày sẽ lành thôi bạn ạ, nếu cần thì bỏ thêm ít muối hột vào hồ .

Thân!

3. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Nhà Muội có em Rồng Xanh cứ 1 tuần thả vào cho mấy Em Super Red & King Kimfa rượt cắn tả tơi-đuôi lòi xương,rách mang,sau đó lại cho tịnh dưỡng,đuôi vẫn đẹp như xưa,bạn yên tâm đi

4. Dungmvp

Thích đã nhận:
    0
    Ah sẵn đây hỏi luôn bác về chuyện muối, em tưởng bỏ muối nào vào cũng được nên bỏ muối ăn vào (không phải muối hột) các bác tư vấn dùm em nhé, muối thường vẫn tốt chứ?

5. em hung

em hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bỏ muối thường đó bác bỏ iốt là con cá bác xong luôn
    tốt nhất là nên bỏ muối hột

6. Dungmvp

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác nhé, hèn chi lúc trước tôi bỏ muối thường vào nên 1 em Get To Heaven, con kia không sao vì nó có vẻ mạnh, mới vừa rồi thay nước em vẫn còn bỏ muối thường nhưng ít thôi, chắc không sao, mai em sẽ đi mua muối hột liền.
    Ah còn chuyện này, hồi chiều chạy ra Cao Quý mua máy lọc, Cao Quý kêu qua bên Nguyễn Trãi mua cá con, hình như là 404 Nguyễn Trãi, bên đó cá còn dữ hơn bên Cao Quý nhưng sao nói toàn giá trên trời, con King Kamfa cỡ 1 ngón tay mà mấy ông hét 1 triệu 4, các bác nghĩ ai sẽ mua nó, các bác biết chỗ nào King Kamfa rẽ hơn tí không, thanks các bác

7. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Ở bên 404 Nguyễn Trãi toàn là cá "Made inheaven !??!" không hè, nên bạn vào đó mua thì giá cũng trên trời luôn!?!?! Bạn ra khu Lý Chính Thắng - Nguyễn Thông tìm thử xem sao!

Thân!

8. teacherform6

teacherform6 Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ muối vào hồ thì muối nào cũng ok thôi, có điều muối hột thì tốt hơn vì hàm lượng muối tinh chất cao hơn và giá của muối hột thì rẻ hơn muối ăn (vì ko có iod mà) kinh kampa là giống mới nên giá hơi mắc và khi đi mua thì nên cẩn thận vì mấy chổ bán cá hay nói này nọ, tốt nhất là nên dẫn theo cao thủ đi mua thì chắc ăn hơn đó mầy bro

9. Dungmvp

Thích đã nhận:
    0
    Thôi không chơi King Kamfa nữa, đúng là Made in Heaven nên toàn nói giá trên trời, con nào đầu bự mình đẹp giá phải chăng là chơi hết. Hồi sáng chạy qua quận 8 giá có rẻ hơn quận 3 và 5 chút ít, mình rất kết con kia nhưng bả đòi đến 700k, cở 4 ngón tay, tính luôn đuôi thì dài khoảng 10 - 11 cm, cá màu hồng giống như cá điêu hồng, phía trên đầu có lốm chốm đỏ nhưng không nhiều, các bác thấy mua giá đó được không, trả bả 600k mà bả không chịu bán, cá đầu rất to, cũng chả biết nó tên gì, rồng xanh rồng đỏ là chắc không phải rồi, hoàng kim thì cũng không phải nốt vì hoàng kim màu vàng đỏ mà đúng không các bác, thích nó lắm nhưng cứ sợ mua lầm nên nhờ các bác tư vấn giúp nhé, nhanh nhanh dùm vì không thôi sẽ có người thỉnh nó mất, màu nó giống con cá điêu hồng nhé, không có châu hay chữ gì hết. Thanks các bác

10. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Nếu bạn muốn nuôi la hán xin đừng ra Nguyễn Thông - Lý Chính Thắng vì nơi này bán toàn cá không đẹp-nuôi vừa uổng tiền và uổng phí công sức nữa!
    Đó là lời góp ý chân tình đó!
    Huynh nào không nghe đành chịu!

11. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    @ NuHoangBaDuoi: Bạn nói đúng đó nhưng cũng tùy đợt cá về thôi chứ không hẵn là ra đó "tiền mất, tật cá la hán mang!" he he. Muốn tìm cá đẹp mà rẽ nữa thì phải chịu khó đi "săn lùng" mới được. Hơn nữa ở khu vực Nguyễn Thông - Lý Chính Thắng thì thường là rẽ hơn những chỗ khác như NguyễnTri Phương, Nguyễn Trãi.

12. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác tư vấn dùm chỗ nào có cá đẹp giá ok. Cám ơn nhiều luôn( kiếm đủ chỗ nhưng toàn cá gì đâu ko à được thì giá của nó ngang với chúa luôn).

13. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Tốt nhất là nên bỏ muối hột vào, không nên bỏ muối iốt !?!?!?!

14. Dungmvp

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì như thế này, có rất nhiều chổ bán cá nhưng phụ thuộc vào mặt bằng và nguồn hàng họ lấy, nếu những nơi mà mặt bằng rẻ mà họ tự ép cá ra thì giá cả rất rẻ mà còn có nhiều cá đẹp, còn khi có người khác mua về thì chắc chắn họ sẽ bán cao giá hơn, và nếu cộng thêm tiền mặt bằng nữa thì giá sẽ càng cao, bởi vậy nên chịu khó tìm nhiều nơi và đợi cơ hội tốt. Trừ những trường hợp cấp bách thì chịu tốn chút thôi, em nói thế có đúng không các bác.

15. dungmap

dungmap Member

Thích đã nhận:
    0
    Quá đúng luôn,đã sống bằng nghề á thì phải có lời chứ

16. HUNGDOPHIN

HUNGDOPHIN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ là cá cũng sẽ liền đuôi vì nó giống những loại cá khác khi bị rách hay tè đu6oi lâu sau nó cũng mọc lại đó thôi,ví dụ như cá ba đuôi cũng vậy ,không nên cho muối nhiều wa' vì như thế làm chậm việc đuôi mọc lại .

17. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Việc trầy xước chút ít không vấn đề gì, sẽ liền lại thôi. Cần chú ý giữ môi trường nước tốt tránh làm nhiễm khuẩn vết thương.

18. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bài viết này từ tháng 11/2005 lận bạn ui, nay đã tháng cuối tháng 5/2008 rùi, nhớ xem bài kỹ trước khi trả lời nha bạn ~X( :D