Cá bị tép xơi !!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi manzano, 4/11/08.

1. manzano

manzano New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, hồ nhà mình nuôi cá sọc (nhỏ cỡ neon) vì thích nó bơi theo đàn. minh cũng có cho thêm một bầy tép mồi cho nó bò bên dưới đáy cho vui nhưng mấy hôm nay mỗi ngày mình về nhà thì thấy lũ tép đang bâu xé 1 em cá rất thảm thiết. mình không biết là cá chết trước rồi tép mới ăn hay là tép này xơi luôn cá nữa. mọi người có kinh nghiệm giúp mình nha. trong hồ mình cũng trồng rong, CO2, lọc 24/24. mình chẳng biết nguyên nhân. :crying::crying:

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    hì,tép mồi có càng mà,sát thủ của mấy con cá nhỏ,như neon chẳng hạn,bắt nó ra nếu bạn ko mún giá của con tép mồi tăng lên nhờ ăn cá...thân!

3. mctuan

mctuan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn không nên nuôi chung neon với tép mồi, tép nó chích một phát là em neon từ từ phê và ... may ra còn xương. he he

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hì hì, chắc chắn là em đó chết rồi nên Tép mới xơi được, còn nếu trong bể có tôm thì tôm mới bắt được cá nhỏ (thường vào ban đêm), Tép chỉ có 2 càng nhỏ xíu và rất ngắn để kiếm mồi (mắt thật tinh mới nhìn thấy), còn Tôm thì 2 càng rõ ràng và rất dài...
    Bạn đừng đổ oan cho em tép mà tội nghiệp...:D

5. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ác. ko dám đâu bác Bad tụi Tép mồi VN của mình nó có 2 cái càng khỏe lắm cũng là sát thủ săn mồi đó, con lớn xơi con nhỏ, con khỏe xơi con yếu, đó là quy luật tự nhiên mà, nếu bạn có nhu cầu thì mua 1 bầy RC về nuôi đi, vừa đẹp mà không làm hại đến ai, mà phải vớt hết Tép mồi ra đã, tụi nó mà đói thì cái gì nó cũng thịt hết

6. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    tép mồi thì khỏi chê .... mình nuôi nó với cá buồm, vậy mà cánh buồm còn bị nó bơi theo để đâm kìa bạn...

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tép mồi chỉ nuôi chung với Ông Tiên được thôi (Ông Tiên size lớn chút), mình cũng thả 1 bầy tép mồi trong hồ lớn tụi nó ăn rêu hại rất tốt, hình như nó dọn luôn đám Pelia của mình. Khi cho Ông Tiên ăn hạt nào chìm xuống thì Tép lượm, khi quên cho ăn thì Tép mồi và Ông Tiên tấn công lẫn nhau vì 2 loài đều ăn tạp + ăn thịt. Phần thắng thường nghiêng về Ông Tiên vì Ông Tiên tấn công theo bầy còn Tép thì rình mồi.
    Có thức ăn đầy đủ thì tụi nó không bắt cá để ăn nhưng... đối với tụi Tép mồi thì không biết bao nhiêu là đủ. :)

8. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    tép mồi th2i món khoái khẩu của nó chính là cá đó bất cứ loại cá nào minễ đừng là địch thủ của nó(La Hán,ông tiên....)còn như bảy màu ,sọc ngựa neon thì bạn chúng sẽ xữ lý từ từ vì vậy tốt nhất chúng ta ko nên nuôi các loại tép mồi mà nên nuôi các loại tép khiểng vì chúng chẳng bao giờ làm hại cá con hay cá lớn ,mình đã từng nuôi tép mồi và phải trả giá là mất đi vài em bảy màu xịn huhuhuhuhuh

9. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    vậy là tép mồi ăn được cá ah`! . Mình tình nuôi tép chung với 7 màu, bình tích, cá kiếm, mún, bây giờ nghe các bạn nói ớn quá không dám nuôi nữa :(.

10. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đừng bỏ tép mồi vào chung với mấy loại cá nhỏ, chúng sẻ xơi hết đó. Khi bạn tắt đèn là chúng sẽ kiếm mồi và bắt chúng ra cũng khó lắm. Bạn nuôi RC đi cùng rẻ mà, đẹp và ko gây phiền.

11. rdoder

rdoder Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi mua tép RC ở đâu , chổ Cao Quý có bán ko bạn , nhung nuôi chung với cá neon thì có sao ko