Cá bị trắng vây, đuôi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi huanpt, 9/2/07.

1. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tham gia diễn đàn, nếu trùng đề tài thì các bác chỉ dùm nhé, còn chưa thì cũng trả lời giúp.

Số là con cá La hán của mình mấy tuần nay bỗng bị trắng ở phần rìa ngoài của đuôi và vây. Đã tắm cá bằng thuốc Belsol để sát trùng mấy lần (5 giọt/lít) nhưng không thấy giảm. Tới nay thì phần trắng đó khoảng gần 1cm rồi, sợ để lâu thì hết chữa.

Cá bị bệnh gì và chữa ra sao, nhờ các bác giúp!

Nước mình xài nước giếng khoan, pha khoảng 2 muỗng caphe muối hột cho hồ 70x40x30, thỉnh thoảng vẫn nhỏ vài giọt Belsol.

2. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đừng ngâm belsol nửa.Bạn dùng tetra ngâm (1cmx40cm)bỏ vào 500mg thuốc.đừng cho muối .

3. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    @DuyQuang
    Thuốc tetra ngâm? Đi ra hiệu thuốc hỏi họ biết không? Có thể thay bằng thuốc bột không?

4. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn haitac0 nha!

Mình dùng Photobucket để post ảnh.

5. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ra ngoài tiệm thuốc tây bán đầy,nhớ mua của VN,đừng mua ở tiệm ca mắc lắm.Vì thành phần thuốc củng như vậy.Chúc cá bạn mau lành bệnh

6. ruan

ruan Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tui cũng bị như vậy nhưng cứu không kịp hic..hic..Đầu tiên thì nó bị ở vây dưới, rồi lan ra các vây ở trên, vây chữ, phía dưới miệng thì trắng bạch! đặc điểm là cá vẫn bơi lội tung tăng bình thường, ăn khỏe, nói chung là nhìn bề ngoài thì rất bình thường. Nhưng khoảng hơn 1 tháng từ ngày xuất hiện tì vết trắng thì vào 1 buổi sáng đẹp trời thì chú vẫn bơi lội như thường lệ nhưng khoảng vài tiếng sau thì...chú đột nhiên co giật và nằm nghiêng dưới đay thoi thóp. Tôi đã vớt chú ra cho vào chiếc chậu nuớc nhỏ + ít muối và sủi oxy liên tục với hy vọng chú hồi tỉnh nhưng thấy tình trạng vẫn không khả quan. 1 ngày, 2 ngày chú vẫn thoi thóp hấp hối, cuối cùng tôi quyết định giải thoát cho chú bằng cách... biếu cho ông hàng xóm nhậu! hic...hic...

7. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Rốt cuộc là bệnh gì vậy các bác? Sau một hồi diễn giải ngoài tiệm cá, họ nói bị "cháy đuôi" không biết phải không.

Nguyên nhân và cách phòng ngừa như thế nào?

8. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính chào các bác,

Lại làm phiền các bác rồi, số là con cá của tui bây giờ nó kém ăn quá, cả ngày chỉ ăn được 1 con tép hoặc 1 xíu thịt bò (và chỉ ăn 2 thứ này thôi); cá Trâm nó không chịu ăn nữa.

Nhìn nó xấu quá, trắng, nhợt nhạt, đuôi và vây thì trắng loang lổ...trông phát chán! Có điều thú vị là đầu to lên thấy rõ ít nhất là gấp đôi (chẳng hiểu nữa!!). Vừa mừng mà cũng vừa lo...

Các bác chẩn đoán hộ tui với, cá bị bệnh gì và chữa thế nào? Hình thì tui post ở trên (chú ý vệt trắng ở đuôi). Đã mua thuốc tê-tra 500mg bỏ vào, không ăn thua!

Tiện cũng đưa các điều kiện hồ nước như sau:

PH: 7.5 --> 8.0

Nhiệt độ: 28-->30

Thay 2/3 nước trong khoảng 1 tuần cho hồ 70x40x35, mỗi lần thay nước bỏ thêm 1-1.5 muỗng cà phê muối hột.

Dùng thuốc Bensol khử trùng trong khoảng 2 tuần 1 lần.

Tui hy vọng những thông tin phản hồi của các bạn trên diễn đàn khách quan hơn, chứ đi hỏi các tiệm cá, mỗi ông phán một kiểu không biết đường nào mà lần.

9. hellboy9

hellboy9 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nước mới ăn đuôi đấy mà tăng lượng muối lên đi bạn ơi

10. huanpt

huanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chán quá các bác ơi,

Đã trị đủ cách theo như các bác chỉ.

Hôm tuần nay bị thêm một chứng nữa, cá không ăn, chỗ hậu môn cá thỉnh thoảng xuất hiện một dây dài cỡ 2-3 cm, màu trắng đục, không biết phải phân không?

Chỗ bán cá ngừoi ta bán cho một viên thuốc màu nâu đỏ, không tên tuổi gì sất, bảo là thuốc kích cho cá ăn, thiệt hại hết 15.000đ, bỏ vô rồi nhưng không xi-nhê!!

Còn cái vụ lòng thòng kia, ra ngoài Nguyễn thông, tả xong người ta bán cho một hũ thuốc màu vàng xanh của Tàu, nói là thuốc trị bệnh đường ruột, thiệt hại hết 15.000đ, nhưng đến nay cũng chưa hết nốt!

Quá đau khổ với con cá này rồi, bác nào chữa giúp với!

Cảm ơn các bác!