ca' bi trồng cây chuối!hixxxx

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi chuaterungxanh, 18/1/08.

1. chuaterungxanh

chuaterungxanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em moi bi 2 hôm nay từ khi thay nươc'. LÚc đầu thì nó bơi nghiêng nghiêng bây giờ chuyển sang giai đoạn trồng chuối rồi hĩ tôi ghê. Bây giờ em phải làm sao mong cac AE chỉ dùm. Xin cảm ơn

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cậu post hình lên cho tớ xem,tớ cũng chưa rõ bệnh gì nữa

3. chautantai

chautantai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thay nước nhiều không, coi chừng cá bị sốc đó. Thay khoảng 1/3 lượng nước là vừa. Trường hợp "trồng cây chuối" mình chưa gặp, không giúp được gì nhưng chia sẻ nỗi buồn vì em cá bệnh nhé.

4. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Tôi cũng bị một con như thế bơi đủ tư thế , lúc thì lộn vòng tròn qua lại , lúc thì bơi ngữa . Nói chung là tá lã , bây giờ lại trồng cây chuối . Hỏi trên các diễn đàn người thì nói sình bụng , người thì bảo gãy xương , chẵng biết đâu mà lần . Cứ mỗi ngày đi qua nhìn con cá sống không ra sống mà chết cũng không ra chết nghĩ mà buồn !

5. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình là do bạn thay nước mới quá nhiều, đặc biệt có thể bạn thay nước lấy trực tiếp từ đường ống nước thì nước còn nhiều Clo lắm. Thường thì nên lấy nước trên bồn (nếu nhà có bồn) hoặc hồ nước, hoặc lấy nước trong vòi ra thì để chưng cất khoảng 1 ngày cho yên tâm (Clo bốc hơi hết).
    - trường hợp này bạn thử bỏ nhiều muối (tốt nhất là muối hột) cho cá khỏe lại. Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân thôi nghen. Các pác khác ai có ý kiến đóng góp thêm cho mình học luôn.
    - lần sau thay nước nên cẩn thận. Nếu lấy nước trực tiếp từ vòi thì đừng cho quá nhìu (như pác chautantai nói đó)

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bệnh này ở người gọi là tai biến não còn ở cá là rối loạn bong bóng. NGuyên nhân nhiều lắm nhưng cách chữa cũng cần phải có may mắn. Nếu cá bạn đã như thế . Bạn rút nước hơn nửa hồ . Sục o xy cả ngày. Không cho ăn gì cả . Nhỏ vài giọt vitamine thử xem. Bạn để vậy 3-4 ngày xem có tiến triển gì o? Chúc bạn thành công nhé.

7. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể cho thêm thông tin cụ thể lượng nước bạn thay, nước đã được tr74 qua đêm chưa,cá vẫn ăn uống bình thường hay sao,lúc trông cây chuối có xoay vòng vòng ko?
    theo lý thuyết có thể cá bạn bị mắc bệnh lao cá...nhưng bạ trả lời thêm thông tin trên thì mình mới có biện pháp cụ thể được