Cá bị tưa vây.

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi minhhieubf, 15/6/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Bạn tớ mới đi Thái về tặng 1 chú bêta Halfmoon rất đẹp, mới được mấy hôm thì thấy đuôi hơi bị tưa tưa ra ko hiểu tại sao, Tớ nuôi trong lọ khoảng gần 20cm. Hôm mới mang về tớ có ít B3 vào để dưỡng có ảnh hưởng gì ko vậy nhỉ. À thế con Beta HM nó lớn hết cỡ được bao nhiêu vậy nhỉ

2. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn nên xem lại chất lượng nước nha. Cá Halfmoon khi nuôi điều đầu tiên phải chú ý là nước.
    Còn cái vụ B3 thì Tuấn chưa nghe ai nói bao giờ. Kinh nghiệm nuôi tốt nhất là pha tí xíu muối và cho một miếng nhỏ lá bàng khô vào hồ nuôi betta nha. Như vậy sẽ là cách tốt nhất để phòng bệnh đó. Phòng bệnh lúc nào cũng tốt hơn chữa bệnh mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!Và bạn nhớ phải thay một phần nước cũ, hút sạch các chất dơ ở đáy cách 2 ngày 1 lần.

3. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cá của em sau 3 ngày đi công tác về bắt cá thay nước thì thấy hiện tượng bị đứt vây vào tận gần thịt,bác nào có biết cá của em bị làm sao và cách chữa trị như thế nào nói cho em biết với.

4. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    cách tố nhất là cho muối vào nhiều hơn bình thường tí xíu , cho ăn đều đặn và thay nước thường xuyên (2 ngày/lần ), còn cái vụ B3 thì em chưa bao giờ nghe wa, nhưng đừng bỏ bất kì chất nào vào hồ, có thể no sẽ ăn mòn đuôi con cá !!! Lưu ý nha !!!

5. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay là cá bạn...suy dinh dưỡng, ăn đuôi của chính nó để "bổ sung" chất dinh dưỡng đó mà...Cần chú ý chăm sóc cá cẩn thận hơn nha bạn...

6. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @liatia:Cho anh hỏi cái zụ B3 là gì zậy em? Nó có tác dụng gì và sử dụng ra sao?

7. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    chắc là thuốc bổ cho cá giống như cho chó Chihuahua uống Vitamin C vậy đó , nhưng cẩn cẩn thận với mấy cái chất đó, cá Beta chỉ nên bỏ thêm vào đó là nước lá bàng với lại muối, tuyệt đối ko bỏ nhưng chất jì ko rõ nguồn gốc !!!

8. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Ca của mình ko phải do ăn vây,mình nhìn thấy rõ ràng nó đứt vây ra từng miếng một,vào tận gốc luôn.
    Mà còn vấn đề này nữa là 3 ngày đó mình đi công tác ko cho cá sù vè,đánh nhau gì cả.

Last edited: 18/6/06
  9. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    chắc con cá của ảnh vẩy đuôi mạnh wá hay có khi nào thằn lằn nó tấn công ko !!!!

10. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    àh !!! anh Tuấn ơi !!! con Plakat bảo bối của em bị thằn lằn cắn đuôi :( :( zậy ko bít chừng nào nó đẹp lại hả anh ???

11. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bị thối vây

Trường hợp của bạn Namcuaai theo mô tả của bạn có thể là do bệnh thối vây. Bạn có thể điều trị bằng thuốc chữa bệnh thối vây ( liều lượng và cách sử dụng có thể hỏi người bán) + muối. Nhưng cá bạn bị nặng quá, nếu hết bệnh cũng khó mà đẹp lại như xưa. Tiếc thật.
    Còn cá của liatia là giống Plakat chắc sẽ mau lành lại thui mà. Đừng lo lắng nữa nha!!!!!!!!!!

12. TYN

TYN New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể nói rỏ hơn về Lá Bàn khô có những tác dụng gì khi bỏ vào hồ nuôi cá betta không vậy. Cám ơn nhiều.

Last edited: 19/6/06
  13. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    hôm nay có tiến triễn hơn , con cá bắt đầu mọc nhưng cái rays đầu tiên , chắc chừng một tuần là lành lại hả anh Tuấn ???

14. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    lá bàng khô ngâm nước làm giảm độ PH trong nước , làm cá sung còn cá mái thì mắng đẻ, nhưng cho lá bàng vào nên thay nước thường xuyên vì để lâu nó sẽ nỗi lên một lờp ván !!!

15. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    muốn cho những chú cá bị mất đuôi như em lên đuôi đẹp như vậy phải làm thế nào hả các bac.Bác nào giúp em với.

16. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    em cũng chung số phận với anh ,cá cũng bị te tua, theo em nghĩ thì cứ cho ăn bình thường ,thay nước đều đặn cho lượng muối nhiều hơn tí xíu, mà cá của anh là jì zậy ???

17. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Cá của mình là 1 con HM đỏ chót.Sau thời gian đi công tác 3 ngày về thế là nó bị đứt đuôi đến tận gốc luôn. Con HM tím để bêt to nên ko việc gì.

18. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    rùi cá của anh bị nước ăn đuôi rùi ,cá halfmoon 2 ngày fải thay nước cho thêm tí muối ,còn cá của anh thì coi chừng anh thay bằng nước máy !!!

19. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh ơi cứu em với sáng nay khi ngủ dậy thì phát hiện duôi nó mấy một miếng lòi cọng gạn ra không biết là do nguyên nhân gì có cách nào khắc phục không

20. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    rùi bị thắn lằn cắn rùi !!! cứ nuôi binh thường thay nước đều đặn cho muối nhiều hơn mọi khi ( đừng cho wá gấp rưỡi ) ,lấy lưới đậy lên !!!