Cá bị tuột Nhớt

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Tapnuoilahan, 2/1/07.

1. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, đầu tiên chúc mọi người năm mới 2007, an khang thịnh vượng.
    Cá của mình mấy hôm nay, ăn và bơi lội vẫn bình thường như bị ra Nhớt rất nhiều không biết tại sao mình có bỏ thêm muối từ hôm qua nhưng vẫn không hết. Và rất đặc biệt là nó không ăn cá mồi.
    Các cao thủ có kinh nghiệm chỉ giáo cho mình với. Cảm ơn nhiều!

Last edited by a moderator: 2/1/07
  2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Em tả rõ cách chăm sóc và thay nước của con này trước khi bị tuột nhớt được không? em nói như vậy khó mà biết nguyên nhân bị tuột nhớt lắm

3. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    thường cho ăn tép, và khoảng 1 tuần thay nước 1 lần hồ 70x30x45 và bỏ khoảng 4 thìa canh muối hoặc khi nào thấy đục quá rút bớt 25% và thay tiếp. Mở đèn ban ngày, dục khí và lọc nước 24/24 nhưng bây giờ sục khí kếu wá nên định tối tắt lọc khí. Loại cá rồng đỏ, lớn bằng 4 ngón . Sư huynh xem giúp nhé.

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá bị tuột nhớt có rất nhiều nguyên nhân, nhưng bị ảnh hưởng pH thì thường thấy nhất, cách khắc phục của em là cho muối vào là hợp lý, tuy nhiên cá vẫn không khỏi.Nếu cá không bị sình bụng thì Em thay hơn 1/3 hồ hoặc 1/2 hồ cũng được, nhớ là vẫn dy trì lượng muối như vậy nha

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo em như anh Duongnguyen nói thì bác nên check lại PH, cá của em lúc trước mỗi lần thay nc nhiều 1 chút là tuột nhớt. Sau này em mới bít do PH thấp wa 4.5-5 (ko tuột nhớt mới ghê :D). Nhà bác dùng nc gì thay cho cá vậy? nếu nc giếng thì bác Check PH nc giếng luôn cho chắc.

6. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình dùng nước máy để qua 24h và độ PH mình đo được là 8, mà hôm mua con Cá này nó không ăn cá mồi thế mời lạ, đưa tay vào vuốt lưng là nó đúng yên.
    Buồn quá, làm thế nào bây giờ

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của thằng em bị trồng cây chuối rồi lật ngữa 3 ngày. Mới đưa mình trị thấy nhớt đóng vào thành, cá thâm đen, mình lớt ra hồ nhỏ cho muối, thuốc trị nấm, cansium, bôm oxy dc 2 ngày die luôn... nhà sử dụng nước giếng.

8. longcan

longcan Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của nhiều người thì không nên dùng nước giếng khoan ?

9. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    uhm, tốt hơn hết không nên dùng nước giếng khoan. Vì đó là nguồn nước ngầm, bị ảnh hưởng bởi thành phần của đất tại nơi đó, và quan trọng là xung quanh cái giếng đó có gần nguồn nước ngầm nào nữa không, cống rãnh, hồ ao, thậm chí là wc :D . các nguồn nước đó ảnh hưởng trực tiếp đến nước trong giếng. đặc biệt ở những vùng phải san ủi mặt bằng để làm nhà rồi đào giếng thì phèn rất nhiều, rất có hại cho người, huống hồ là con cá có tí ti. Tốt hơn hết là dùng nước máy, đổ ra xô, cho thuốc khử clo vào, sục khí, nếu có ánh sáng mặt trời thì tốt, còn không thì cho cái bóng đèn tròn, để cỡ khoảng 1h là thay được, nếu ai yêu cầu chất lượng cao thì khoảng nửa ngày.

10. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay nước đã mệt rồi! còn phải sử lý nước nữa sao?? nhà mình sử dụng giếng đóng, dùng bơm hơi thổi nước lên nên nước rất giàu oxy. Mình xã nước vào hồ cá kiểm tra độ PH " độ PH cao thì mua axit chăm xe gắn máy cho vào hồ, còn độ PH thấp thì mua 1 ít vôi ngăm lấy nước cho vào hồ thế là xong" kiểm tra PH còn 7 thì OK...

11. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    Buồn quá mọi người ơi, cá vẫn không hết nhớt đã dùng các cách sau :
    - Thay nước, bỏ thêm muối.
    - Bật sưởi 28độ c.
    Mặc dù cá vẫn ăn uống, màu sắc bình thường. NHớt vẫn ra đấy Hồ. Mình dự định thứ 7 này bắt cá ra ngoài ngâm muối nồng độ cao và vệ sinh toàn bộ hồ, xem thế nào.
    Có ai bị như tôi không, có kinh nghiệm chỉ bảo với nhé.
    Cảm ơn rất nhiều.

12. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi nhỏ nhé: làm sao biết cá bị ra nhớt vậy?
    Con cá mình mua ngoài tiệm nhìn cũng được, sao giờ nó đen thui à. Mình nghĩ tại nó nhát nhưng nó đã về gần 10 ngày rồi, mình cũng mua cá trâm 2 lần để cho nó dí hết nhát. Sao nó vẫn cứ đen vậy?

Mình thấy mặt hồ có váng, không biết phải nó bị ra nhớt giống bạn không hay là do mình cho ăn nên gây váng như vậy (mình mua tôm về, lột vỏ và đầu, sau đó bỏ vào ngăn đá tủ lạnh, khi nào cho ăn thì nhích ra 1 miếng và xé nhỏ ra cho nó ăn).

Mình chưa có tiền mua đồ đo độ PH của nước nữa nên không biết PH nước thế nào cả. Nước hồ mình là nước máy bơm lên bình chứa nước, mình lấy nước từ bình chứa nước này để cho nước vào hồ.

Hu hu, cá đen nhìn chẳng khác gì con cá rô cả :((

13. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn nên vệ sinh lại hồ,nếu bạn ngâm muối nồng độ cao thì ngâm khoảng 20 giây thui chứ bạn mà ngâm lâu thì chẳng khác nào bạn ướp muối chú cá của bạn,lúc đó cá sẽ bị mất nhớt,nhìn thê thảm lắm

14. Tapnuoilahan

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay, bận quá và đi công tác xa nên không vô thăm anh em được. Chú Cá của mình hôm nay đã khỏi hẳn rồi.
    Mình bắt cá ra ngâm thuốc ALGACIN va chùi bể bằng nước muối sau đó phơi khô. thế là cá khỏi bệnh, qua đây hiểu rằng mầm bệnh của cá là do bể không đưịơc vệ sinh nên lưu cử bệnh.
    Chúc mọi người vui vẻ.