cá bị tụt châu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi jayjay, 27/10/06.

1. jayjay

jayjay Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác giúp em với . cá em lớn cỡ 4 ngón tay , thời gian gần đây tư nhiên trên mình nó ko còn 1 tí châu nào hết ,nhờ các bác giúp đỡ em . chân thành cảm ơn các bác:crying:

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng đã gặp trường hợp tương tự với hũ Azoo dzỏm. Bạn xem lại thức ăn đang dùng cho cá bạn thử xem. Nếu không chắc chắn về đồ khô thì dùng thức ăn tươi là tốt nhất.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cũng có thể cá của bạn là cá la hán màu, khi nhỏ nó có châu chữ rõ ràng, nhưng càng lớn thì châu càng bay mất.

Tại sao bạn không miêu tả chi tiết 1 tí về cách chăm sóc cá của bạn ???
    Ví dụ:
    1. Thức ăn
    2. Thay nước
    ...................................

4. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tụt châu cũng có thể là do nó nhát vì gặp môi trường mới chưa quen hoặc có thể do các loài khác làm nó sợ ngoài ra còn nhiều yếu tố làm cá tụt châu nữa,phải xem biẻu hiện của cá mới biết rõ được!

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có khi nào bạn nuôi cá châu mà nước cho quá nhiều muối k ?
    À mà cá bạn châu dạng nào ? Mình có trường hợp bị như DN nói rồi....dạng châu này k sáng như các dạng châu khác

6. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    uhm.bạn nẻn coi lại cách nuôi của bạn đi có thể là do muối đó hay la cá của bạn mua là cá dỏm đó bạn ơi.

7. jayjay

jayjay Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em bị khoảng 2 tháng rồi , hồi trước cá đẹp lắm , châu tới đầu luôn , mà em nuôi 2 con chung một hồ ngăn ra ko cho thấy mặt luôn , mà sao chỉ có con này bị còn con kia ko bị . các bác giúp em với.

8. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có vài con khi lớn thì lột xác thôi. cá bạn giống gì vậy??

9. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng hay gặp trường hợp này khi mua cá ở tiệm nhìn dàn châu thấy mê lắm đem về nhà nuôi vài ngày là châu nó đi chơi hết trơn. Nuôi một thời gian nó mới lên lại ko biết tại sao nua :D

10. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Vì những con cá đó bị ăn thuốc đó mà, khi ở tiệm thì nó được cho ăn thuốc nên châu rất sáng và đẹp, khi mình mua về thì ko có thuốc nên nó sẽ bị tuột, thậm chí bay mất hết. Có những con sau 1 thời gian sẽ lên lại, có con mất sạch.

11. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước mình cũng bị và chữa trị như sau: Bạn nên giữ cho nước sạch, cho ăn tép tươi còn sống càng tốt, ăn đệm JBL và kiên nhẫn chờ đợi. Mình từng bị cùng lúc 4 chú do hủ AZOO loại lớn dỏm, có chú sau 2 tuần sẽ khỏi có chú đến 8 tuần đó. Một góp ý nhỏ kg biết đúng sai thế nào, mong các bác chỉ giáo.

12. Luandeptrai

Luandeptrai Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá của bạn có bị thâm đem ko? Nếu có chắc nó lột đó. Bạn nuôi 2 con chung 1 hồ..là chắc ko phải tại nc đâu. Chắc tại thức ăn đó bạn..! hay cũng tại nó sợ con kế bên đó.. Nhiều khả năng lắm bạn ơi...Bạn nên post nó lên sẽ dễ dàng hơn đó!!

13. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá bị rớt châu cũng có nhiều nguyên nhân.nước ,thức ăn, thời tiết & khi hậu thay đổi cũng làm cho cá bị rớt châu.tháng trước cá nhà mình toàn bộ mấy chục con điều bị mất châu hết .lúc đầu mình nghĩ là do thay đổi thức ăn sumo+ red sumo nên cá bị rớt châu.nhưng mình đi xem nhiều nơi cũng bị tình trạng như vậy .luôn cả cá ở tỉnh cũng bị như vậy .mình thấy có thể do thời tiết (cá thay vẩy ) nên rớt châu cũng như con( gà thay long) ( cây thay lá ) vậy thoi .hiện giờ thì cá lên châu lại rồi ko cần phải bận tâm đâu .chào

14. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    ủa mà hôm wa ghé nhà bác cá đẹp lại rồi mà đầu to nữa có bí quyết gì kô ?chỉ anh em tí đi.bạn pót ãnh lên đi thì các bác mới giup dược chứ.

15. jayjay

jayjay Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi ! cá em mấy hôm nay lên lại 1 ít châu rồi , lên châu ở phần đầu sắp tới phần thân rồi . mừng wa' . cám ơn các bác đã cho ý kiến . thank . mừng wa' hi hi.

16. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    hihi,vậy chúc mừng bác jayjay mà cá bác cho ăn gì vậy?chỉ mình với nào bác ơi mấy con nhỏ nhà bác sao rồi nghe nói đẹp lắm phải không?bác pỏst ảnh lên đihihi.

17. hán la cá

hán la cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi các bác hôm trước em mua 1 hũ Azoo người ta bán có 35k, con trong khi Sumo thi toi 200k, ko biết có phải Azoo dỏm ko mà giá rẻ quá, mong các bác hướng dẫn :-s

18. thuanduc

thuanduc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ chăm sóc bình thường ,1 thời gian xem sao ha bạn chúc bạn thành công

19. longcan

longcan Member

Thích đã nhận:
    0
    Tùy giống thôi. Có thể cá của bạn đang bị sốc hay do môi trường sống thay đổi.

20. jayjay

jayjay Member

Thích đã nhận:
    0
    to thuanduc : cám ơn bác đã wan tâm đúng như lời bác nói , cá em bây giờ đã lấy lại phong độ , mà em pót hình wai` ko đc , đễ các bác chiêm ngưỡng phong độ hiện tại của nó. thank