cá bị xệ vây bơi cầu cứu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dongho9999, 22/4/07.

1. dongho9999

dongho9999 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tậu 1 chú cá rất đẹp, chỉ 2 ngón tay thôi mà đầu như viên bi. nhưng ko hiểu sao khi đem về nuôi khoảng 5 ngày thì cá bị xệ cả 2 vay bơi, hiên giờ cá vân bơi lội bình thường. mình cho cá ăn tôm sú nhỏ bán ngoài chợ, mua về lột vỏ để đông lạnh và cho ăn dần dần. vậy xin các sư huynh có ai biết thì chỉ cách chữa cho cá . xin hỏi thêm quỳ tím có độc cho cá ko ,vì lúc mình đo độ PH có nhún quỳ tím vào hồ nước

2. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xệ tay bơi là bẩm sinh từ lúc nhỏ rồi bạn ơi.Giống cá kcx rất hay bị tật này.Cá của bạn bị xệ từ trong cuốn ra hay là ở giữa.Nếu là ở giữa hay ngoài cuốn thì bạn lấy cá ra và dùng kéo cắt nó đi khoảng 1 tháng sẽ ra lại nhớ đừng cắt vào cuống nhé.Còn nếu như bị xệ trong cuốn thì bó tay.

3. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh gì chứ bệnh này em bó toàn thân, sao lúc mua bác kô lựa??????????????????????????????????????????

4. dongho9999

dongho9999 Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng như anh TRƯƠNG nói ca mình là cá kim cương xanh rất đẹp, châu toàn thân, đầu màu vàng chỉ khoảng ngón chân cái thôi. đầu to cỡ 2 viên bi, anh TRƯƠNG nói thì em mới quan sát, đúng là nó xệ từ trong cuốn ra, nhưng khi mua mình nhìn kỹ lắm lúc đó cá đâu có xệ vay bơi . thật chẳng hiểu nổi

5. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hehhe, cái đó đúng là bị bệnh đó bác ,mà ko faỉ cá bệnh , mà do bác bị bệnh ghiền cá wá đó , đó cũng là kinh nghiệm để sau này khi mua cá bác nhớ cẩn thận nhe , đừng có cắt tay bơi nhe , cắt là bỏ con cá luôn đó , thôi thì nuôi nó luôn cho rồi,

6. dongho9999

dongho9999 Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ÁI này nói có lý lắm chắc là mình bị bệnh ghiền cá. mà cho hỏi bác ÁI nha , lâu quá sao ko thấy bác bác ÁI ra bầy cá bột mới nào vậy , bộ tính mai danh ẩn tích luôn sao. ra một hai bầy đi cho anh em chiêm ngưỡng chứ, nói thật chứ mình chưa bao giờ nghỉ đến chuyện cắt vay bơi cá mà ăn no ít bơi lội là mình đã thấy lo lo rùii

cũng đính chính với mấy sư huynh là cá mình bây giờ bằng 2 ngon tay đầu cỡ 2 viên bi