Cá bị xẹp đầu?Vì Sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Steven7290, 5/1/08.

1. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của em KingKC khi mua đầu rất khá (cá 2 ngón tay). Nhưng về một thời gian khoảng nửa tháng thì đầu có vẻ như bị xẹp??!!Cũng có ngày đầu nó khá to. Em không hiểu vì sao lại như thế?Do nước hay do đèn,hay do nhiệt độ?Và làm cách nào để đầu cá phát triển hoàn hảo ,điều chỉnh môi trường,lượng nước thế nào!??Tại giai đoạn này em nghĩ là đầu cá phát triển mạnh nhất!

Thời điểm này nhiệt độ ở Huế (thành phố của em) là 18 độ,em cho cây sưởi 30 độ chạy suốt ngày và cho ăn XO HUMPY HEAD bình thường,không hiểu lý do gì mà cá lại xẹp đầu cơ chứ!(pH=7->7,5)

2. PhiLongTa

PhiLongTa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đều quan trong nhất là môi trường sống (NƯỚC) phải tuyệt đối sạch sẽ cho cá. Bạn nên làm sạch chất thải từ cá va thức ăn thừa càng nhiều càng tốt bằng cách hút chúng ra va thay nước thướng xuyen. Nếu ko thì chất thải + thức ăn thừa = Ammonia + vi khuấn = toxic gas (khí độc) + Nitrite = Nitrate. Nitrate là chất rất có hại cho cá và có thể làm cho cá bi bệnh và chết rất nhanh. Thú hai la cá của bạn cần thời gian để làm quen vói môi trường mời. Củng như bạn nên tăng độ ph khoang 7.8 và thêm than hoạt tính vào máy lọc nước là ổn thôi. Chúc cá bạn mau lấy lại phong độ.

3. Steven7290

Thích đã nhận:
    4
    NÓ về nhà em gần 1 tháng rồi,và ngày nào cũng đòi ăn như điên,như vậy đã làm quen với môi trường mới chưa nhỉ??huhu!!
    Làm sao để tăng độ pH lên hả anh??Và thả than hoạt tính để làm gì??Có tác dụng gì lên đầu cá chứ??

4. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cho sỏi vào ( nên cho vào hộp lọc , hạn chế cho vào hồ ) sẽ làm tăng pH lên ngay . Nhưng mà pH của bạn dao động từ 7.0 đến 7.5 là ok rồi , cần gì phải lên nữa .

5. Steven7290

Thích đã nhận:
    4
    Tại anh PhiLongTA bảo nên tăng lên 7,8!
    Nhưng mỗi lần thay nước,con cá của em đen cả người lại ,chạy té khói nên em hơi ngại thay nước,vì sợ nó xẹp đầu!
    Ai có kinh nghiệm gì về việc này xin giúp em tí!!

6. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em quảng cáo cá em dử vậy trang nào em củng posts hình cá hết ,cá này em nuôi lớn vậy chắc kinh nghiệm đầy người rồi ha.cá đẹp đó

7. QUOCBAO31

QUOCBAO31 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên có thêm một ống hút nước ra, rùi lại bơm nước vào, mỗi lần làm nên nhẹ nhàng nhé!chỉ nên thay 1/3 nước trong hồ thui! thân

8. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác xem lại cây sưởi nhé, để sưởi 30 độ nhưng thật ta thì cao hơn đấy, Bác mua 1 cây nhiệt kế kèm theo nữa, cứ chỉnh theo cây nhiệt kế là chắc ăn. Thường thì những cây sưởi nếu vận lên 30 độ thì nhiệt độ đo đc là 33 độ hoặc hơn chút nữa.
    Cá Bác nếu có đầu rồi thì đừng cho ăn quá no. Cá mập thân mừh đầu kô thấy đâu cả.

9. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể mùa này do trời lạnh nên cá bạn bị xẹp đầu . Bạn đặt hồ cá ở đâu thế? Việc cho ăn nhiều làm cá mập ra cũng là một nguyên nhân đó.