Cá bị xuống đầu!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hugo, 9/1/07.

1. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách đây 4 ngày em có mua một chú kim cương xanh còn nhỏ(khoảng 3cm) đã nhú đầu rùi.Nhưng sao mấy bữa nay đầu nó lại xẹp xuống rùi~X( ~X(
    Lúc ở tiệm cá em thấy nó xung lắm,nhưng khi đem về nó toàn chui vô chỗ cái máy lọc không à
    Mấy bác có cách nào giúp em với

2. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là triệu chứng bình thường do cá thay đổi môi trường mới với lại cá còn nhỏ nên sẽ nhát . Bạn cố gắng dưỡng kô lâu sau sẽ trở lại bình thường thôi . Cẩn thẩn lúc này hệ miễn dịch của cá rất thấp rất dễ mắc bệnh đấy .

3. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây chỉ là chuyện thường thôi anh ơi.Cá mỗi khi bị hoảng sợ hoặc bị ảnh hưởng bởi 1 yếu tố nào đó thì sẽ ko con xung nữa=>xuống đầu ,đặc biệt là đối với cá mới về.Anh cứ để cho nó yên tĩnh 1 thời gian là bình thường trở lại liền à.

4. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn,nhưng mình đã đem về được 4 ngày rùi,thế mà vẫn nhát,mình sốt ruột quá,mình cũng mới tập chơi nên chưa có nhiều kinh nghiệm cho lắm

5. thuanduc

thuanduc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sau đây là kinh nghiêm của mình ,bạn tha nó vào đừng nhìn nó chầm châm chú wa1 sẽ làm nó sợ,thứ 2 là bạn nên mua cá con hay tem tha vào cho nó ăn sau đó vài ngày sau nên cho no ăn cằm trên của mình,còn nếu ko được thì bạn coi lại vi trí đặt hồ nha coi có khuất gì ko .nhớ là cho nó ăn xong thì đi chỗ khác đừng nhìn nó .chút bạn mau thành công nếu ko có sỏi thì mua vài viên sỏi tha vào.

Lưu ý dấu tiếng Việt bạn nhé-KKK

6. longcan

longcan Member

Thích đã nhận:
    0
    trời mới có bốn ngày đã la rồi, hay mình thấy 1 số tiệm cá làm như vầy nè: mua 1 con cá sặc thả vào hồ cá la hán cho sung. Bạn thử xem.

7. cacuaemsang

cacuaemsang Member

Thích đã nhận:
    0
    thường thì cá mới mua về là như vậy đó bạn ơi. Bạn làm theo cách cảu các bác chỉ cho bạn đó la hiệu nghiệm liền à. Nhưng theo mình thì bạn nên dán thêm một miếng gương nhỏ nhỏ ở ngoài hồ cho cá nhìn, một hai ngày sau cá sẽ không bị nữa đâu. chúc cá bán mau hồi lại. Thân chào

8. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn đem về chỉ mới vài nàgy nên đừng sốt ruột quá,đôi khi phải đợi cả nửa tháng hoặc lâu hơn nữa cá mới wen đó bạn,cố gắng chăm sóc và đừng lo quá bạn ơi.Cá sẽ lên đầu và xung lại,yên tâm nha.

9. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hay là nhà của bạn có nhiều người, đặc biệt là trẻ con hay đùa giỡn, chạy qua chạy lại làm cho cá sợ.
    Bạn nên che bớt hồ cá lại rồi từ từ cho nó tiếp xúc với mội trường xung quanh sau.
    Thả cá sặc như bạn longcan cũng tốt đấy. cách này làm cho cá dạn lên
    Chúc vui

10. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn ý kiến của các bác,bi giờ nó vẫn nhát nhưng đỡ hơn trước rùi
    Em đã lấy giấy bọc 2 bên mặt hồ lạy rùi,cũng hạn chế lại nhìn nó,à em còn để 1 cái gương ở ngoài hồ em để 24/24h,liệu có sao không hả các bác
    Để ngày mai em mua con cá sạch bỏ vào cho nó
    Rất cám ơn các ý kiến của các bác

11. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hugo cho nói cữi đà điểu là nó khoái sẽ sung liền haha...! Nói vui Hugo cho nó dí vài em cá ròng ròng , nó đóp được là nó khoái ngay