Cá bị xuống màu...làm sao đây !!!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi discus_love, 18/2/08.

1. discus_love

discus_love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có mấy con cá dĩa lam nhỏ, nhưng do đổi chỗ nhiều quá nên tụi nó xuống màu trắng nhách à.

Ai biết thì giúp em làm sao để cá lên màu trở lại : nước, thức ăn, ánh sáng...

Em cám ơn nhiều !

2. discus_love

discus_love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao không có ai giúp em hết vậy...!:crying::crying::crying:

3. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá đĩa rất nhát, nếu thay đổi chỗ ở thường xuyên thì chúng còn có thể chết được đấy.
    Cần phải cho chúng chỗ ở ổn định. Nước, thức ăn ánh sáng ổn định, sau 1 tuần hết nhát màu sẽ lên trở lại.
    Chúc cá khoẻ.

4. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá dĩa xuống màu thì đừng có gấp cứ thay nước điều độ và cho ăn bình thường.Đừng để cá nhát,sợ hãi nếu cá anh nhát wa thì nên mua vài con 3 duôi bỏ vào tui 3 đuôi bơi tung tăng thì cá dĩa sẽ bơi theo và cá 3 đuôi ăn nhìu sẽ tập cho cá dĩa ăn mạnh hơn.Nói chung nếu cá nhát wa thì nên hạn chế lại gần hồ.Chúc cá anh mau khỏe

5. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy không nên thả 3 đuôi vào nữa vì cá đang nhát, thả thêm cá mới coi chừng phản tác dụng nghen bro + thêm 3 đuôi ăn nhìu, thải nhìu làm dơ nước rất nhanh=> thay nước cá càng thêm nhát.
    theo mình bạn nên lấy ít tờ báo che bớt 1 phần hổ lại. giảm ánh sáng, thả thêm cá trâm ỏ lóc nhỏ cho cá ăn dần, hạn chế thay nước, chừng 2-3 ngày là nó dạn trở lại ah, lúc đó màu mè cũng trở lại thôi.
    chúc vui!!!!

6. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn hạn chế lại hồ, cho ăn ngày một lần cũng được, thao tác nhẹ nhàng khi tới hồ

7. yenphiphung

yenphiphung Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đã ăn được lăng quăng chưa nếu ăng được thì bạn hớt cho chúng nó ăn thì bạn sẽ thấy màu sắc của chúng sẽ đẹp chở lại thậm chí còn hơn trước nữa

8. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị mất màu là do cá bị nhát đấy. Bạn cứ cho cá ăn bình thường và đừng làm cá bi stress là được thôi. Good luck!!

9. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình do bạn đổi hồ trước hết cá sợ dẫn đến cá sốc,thường cá có dấu hiệu cờ không bung,cá sậm màu hoặc mất màu.và tụ lại một góc.theo mình bạn đừng nhìn chúng nhiều quá vì vô tình làm chúng sợ thêm,nên để chúng yên tĩnh,tránh thay nước nhiều làm chúng sốc dễ dẩn đến bệnh,nên cho ăn thức ăn dễ tiêu hóa như lăng quăng.đặc biệt đừng thay đổi ánh sáng đột ngột làm chúng trầm trọng thêm.nếu được bạn có thể cho một cặp cá nuôi lâu ,đã dạng vào chung chúng sẽ giúp mấy em kia bình phục.đó là kinh nghiệm của mình thôi,hy vọng giúp bạn.
    thân.

10. Phongyeuca

Phongyeuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bây h bạn thủ cách này nhé dán báo xung quanh hồ cho cá an xong di lièn cho thêm muói vào nua hay tetra cung dc thay khoang 20% nuoc nhung nho nhe nhang rut nuoc thui. khoang 1 tuan tháo báo tù tù the là ok. Néu ko ban tha cá ong tien vao cung rat la ok minh da thu cách này cá mình hết nhát và an rất tốt. Chúc bạn may mắn.